สอบถามเรื่องระบบ Forum

สวัสดีครับ อยากจะสอบถามผู้ที่ให้บริการโฮสต์ท่านอื่นๆหน่อยครับ

ระหว่าง phpbb3 กับ smf 2 ตัวไหนการทำงานเป็นภาระหนักกว่ากันครับ

กำลังตัดสินใจ2ยี่ห้อนี้อยู่ รบกวนทุกท่านด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ชอบ smf มากกว่า

อันไหนหนักกว่าไม่รู้

แต่ผมแนะนํา smf เพราะ แหล่มข้อมูลเยอะกว่า

phpbb น่าจะหนักกว่า แต่ดูเหมือนจะโมง่ายกว่า

smf เบากว่า แต่ลง mod เยอะๆ เวลา update เวอร์ชั่นก็มีลุ้นเล็กน้อย เพราะมันแก้ไปใน code ตรงๆ

ยืนยันอีก1เสียงสำหรับ SMF

1.ใช้งานง่าย Install ง่าย

2.มีระบบใช้งานง่ายและละเอียดมาก

3.มี Theme & other ครบ

4.รุ้สึกว่าระบบเขาจะเบาๆด้วย ไม่หนักในการใช้งาน

แนะนำ smf อีกเสียง

เชียร์ SMF โล้ด

ขอบคุณทุกความเห็นมากเลยครับผม หันไปจับ smf ตามทุกท่านแล้วครับ

smf ใช้อยู่

phpbb เบากว่า แต่ spam เยอะ

smf หนักกว่า เลิกใช้มานานล่ะ

ปัจจุบันใช้ vb

smf แนะนำให้ปิด แนบไฟล์เลยครับ แล้วให้สมาชิกฝากรูปที่อื่นมาแปะ แทน

phpbb เบากว่านะครับ ระบบ cache นิ่งมาก smf ไม่มี cache ในตัวเองต้องใช้พวก xcache อะไรแบบนี้ แถม smf ต้องการ การเปิด exec_ กับ shell_exec ซึ่งผมไม่ชอบเอาเลย. แต่ sms ใช้งานง่ายกว่าสำหรับมือใหม่.

แต่ถ้าเน้นเบาแนะนำ punbb แม้แต่ facebook.com ยังใช้เลยครับ เบาจริง ๆ

เห็นด้วยครับว่าถ้าตัวระบบเปิดใช้ cache ได้ จะช่วยให้เบาขึ้นเยอะทีเดียว

ว่าแต่ smf ติดตั้งใช้งานมาหลายที่ ยังไม่เคยเจอว่ามันบอกว่าต้องเปิด exec นะครับ ทุกที่ก็ปิด exec ทั้งนั้น

เผื่อโฮสไม่ได้ติดตั้ง apc xcahce … อะไรพวกนี้ ลองติดตั้งใช้ตัวนี้ดูครับ http://custom.simplemachines.org/mods/index.php?mod=2515

สำหรับ smf 1.1.x

เครื่องผมปิด exec , shell_exec ลูกค้าก็ลงกันได้ทุกคนนะครับ

ผมจำผิดเองน่าจะ shell_exe อย่างเดียวแต่ถ้า prestashop นี่ต้องเปิดครับไม่งั้นอัพรุปไม่ได้

จะ exec shell_exec passtrru system ไม่ต้องเปิดทั้งหมดครับ smf ไม่ได้ require คำสั่งในการ exec ครับ

นอกจากว่ามีการลง extension อะไรแปลกๆเพิ่มเติม หรือว่าไปใช้ imagemagik แทนที่จะใช้ gd

สมัยก่อน punbb ผมเคยดูตัวอย่างโค้ด เพื่อดูวิธีหลายๆอย่าง เพราะว่าโค้ดมันน้อยดูง่าย

แต่ตอนนี้สงสัยถ้าเข้าไปดูสงสัยมึน

ว่าแต่ facebook นี่ webboard อยู่ไหนเหรอครับจะเข้าไปดูหน่อยครับ fb นี่ยังงงๆใช้ไม่ค่อยเป็น

forum ส่วนมากจะเจอปัญหา table lock ตอน update page view เวลาคนเข้าจำนวนมากๆ

ผมไปแกะวิธี cache pageview มาจาก discuz เอามาปรับใส่แล้วบอร์ดวิ่งฉิวเลย

http://forum.developers.facebook.net/

pageview นี่ถ้าทำให้เห็นเฉพาะสมาชิกจะลดการ load ได้เยอะ รวมถึงรายชื่อคน online ด้วย