Format harddisk 160Gb ใช้เวลา 1 ชั่วโมง ปกติไหมครับ

format harddisk 160Gb ใช้เวลา 1 ชั่วโมง ปกติไหมครับ
แบบ วันนี้ ลอง ทำดู ใช้เวลา นานมาก เกือบ 1 ชั่วโมง
ไม่รูว่า อาการนี้ ปกติไหมครับ
ใช้ วินโดร์ ในการ ทำนะครับ

ขอบคุณครับ

ไม่น่าจะนานขนาดนั้นนะครับ

เดี๋ยวนี้ทำแต่ quick format เลยไม่รู้ว่าทำแบบเต็มๆมันช้าหรือเร็วแค่ใหนเหมือนกัน

ปกติก็น่าจะขึ้นกับ transfer rate ของ harddisk ครับ
โดยปกติ hd รุ่นใหม่ๆจะอ่านได้ 60MB ขึ้นไป (ถ้าเขียนน่าจะได้ช้ากว่าหน่อย)

ลองคำนวนดูว่า 160GB = 160,000MB
อัตราการเขียนคิดที่ 50MB/s จะใช้เวลา
160,000/50 = 3200 วินาที = 53.3 นาที

ดังนั้นผมว่าชั่วโมงนึงก็ไม่แปลกครับ

ปกติครับ

250GB ยิ่งนานเลย

quick format เนี่ย มันต่างกันอย่างไรหรือครับ
กลัว ทำ แล้วใช้งานได้ ไม่ครบนะครับ
ถ้าไม่มีปัญาหา งวดหน้าคง ทำแบบ ควิค ดีกว่า เหอๆๆๆ
รอนานมากๆๆ

Quick เป็นแบบไม่เช็ค Bad Sector ครับ เหมือนกับลบสารบัญออกไป แล้วสร้างสารบัญที่ว่างๆมาแทน

ไม่เกี่ยวกับใช้งานได้ครบหรือไม่ครบครับ อันนั้นอยู่ที่ partition ที่เราสร้างมากกว่า ว่าสร้างครบหรือ create ครบหรือเปล่า

ถ้า hdd นั้นใช้งานมานานแล้ว และอยากลง os ใหม่ แนะนำให้ full format ครับ จะได้เช็คว่ามี bad sector หรือไม่ครับ

วันไหนว่างๆ ลองไปโหลดเครื่องมืิอจากเว็บผู้พัฒนาฮาร์ดดิสแล้วลอง Low level format ดูครับจะใ้ช้เวลาสักขนาดไหนหละครับนี่

ต้องถามว่าใช้เวลากี่วันมากกว่าครับ

[quote author=cha link=topic=6761.msg63192#msg63192 date=1181120193]
ต้องถามว่าใช้เวลากี่วันมากกว่าครับ

HDD SATA ครับ 160 ใช้เวลาเกือบชั่วโมง ยืนยันครับ

พึ่ง format อยู่เมื่อเย็นเอง