ช่วยวิเคราะห์ ว่าโดน Flood แบบไหนครับ

จากรูป MRTG มันขึ้น 100 MB/s เต็ม port เลยครับ แต่เปิดเว็บได้ไม่ช้าครับ
service ต่าง ๆ ก็ใช้งานได้ปกติ แต่ช่วงแรกๆ apache จะเต็ม 100 % เข้าเว็บไม่ได้เลย
จึงทำการปรับจูน apache ใหม่ เป็นดังด้านล่าง อาการ apache เต็มหายไปแต่
mrtg ยังเต็ม 100 อยู่ ต้องตั้ง crontab ให้ restart apache ทุก 10 นาที จึงเหลือปกติ
ประมาณ 2 MB/s

ไม่ทราบว่าจะวิเคราะห์ปัญหาอย่างไรครับ

ปล. Top ดู ปกติครับ load ไม่เกิน 1.5 ครับ switch 1 Gb ครับ

[color=blue]Timeout 30
KeepAlive Off
MaxKeepAliveRequests 1024
KeepAliveTimeout 10

Server-Pool Size Regulation (MPM specific)

<IfModule prefork.c>
StartServers

ลง mod_evasive ยังครับ อาจจะช่วยได้มั้งนะครับ

ลงเรียบร้อยแล้วครับ

mod ที่ได้ลงไปมีดังนี้ครับ

mod_access mod_auth mod_include mod_log_config mod_env mod_setenvif mod_ssl prefork http_core mod_mime mod_status mod_autoindex mod_asis mod_suexec mod_cgi mod_negotiation mod_dir mod_imap mod_actions mod_userdir mod_alias mod_rewrite mod_so sapi_apache2 mod_fpcgid mod_perl mod_security mod_evasive20

Listen 0.0.0.0:80

ลองแก้เป็น
Listen 80

[quote author=iczy link=topic=9281.msg90138#msg90138 date=1199564677]
ลองแก้เป็น
Listen 80

[/quote]ถ้าใช้ control panel อย่าแก้ครับ อันตราย

• -’

แล้วก็… เปิด extendedstatus แล้วก็ดูก่อนครับค่อยว่ากัน -*-’

เปิด extendedstatus แล้วแต่ดัน ลืมดูเฉยเลย
เดี๋ยวกลับไปดูก่อนครับ

“เดา” เอาเองว่า
น่าจะมีการส่งข้อมูลออกไปเองมากกว่าครับ ไม่น่าใช่เรื่องโดน flood
(ประมาณว่าเว็บหรืออะไรพวกนี้อยู่ๆ เกิดดังตูมตามขึ้นมา เหมือนกรณีข่าวดาราหลายๆ ที่)

ตอนแรกก็คิดแบบนี้ครับ แต่เป็นมาหลายอาทิตย์แล้วไม่หายซักที เลยมาตั้งคำถามดูครับ
server ก็ใช้งานได้ปกติครับ แต่ดูแล้วมันแปล ๆ เลยอยากหากทางแก้ให้มันจบอะครับ

มี service อะไรรันอยู่หรือเปล่าครับ เช่นพวก perl
อาจจะโดนพวก IRC bot ครับ ช่วงนี้โดนกันเยอะครับ
ลองดูที่ crontab log

[quote author=212cafe.com link=topic=9281.msg90145#msg90145 date=1199582282]
มี service อะไรรันอยู่หรือเปล่าครับ เช่นพวก perl
อาจจะโดนพวก IRC bot ครับ ช่วงนี้โดนกันเยอะครับ

ผมว่าใน tht มีคนอยากจะช่วย คุณวิ อยู่นะครับ อิอิ

[quote author=212cafe.com link=topic=9281.msg90145#msg90145 date=1199582282]

[quote author=WebHostDD link=topic=9281.msg90184#msg90184 date=1199616166]
ผมว่าใน tht มีคนอยากจะช่วย คุณวิ อยู่นะครับ อิอิ