Firewall ใช้อะไรกันบ้างครับ

อยากสอบถามพี่ๆ ที่เปิด host ว่า ใช้ firewall ตัวไหน

ผมลง Serv-U แล้วมันมีปัญหากะ firewall ของวินโดว์เอง ถ้าปิด ก็จะ fpt ได้ปกติ แต่ถ้าเปิดแล้ว มันจะ list ไฟล์ไม่ได้ ค้างไปเลย

อยากทราบว่าพวกพี่ๆ ใช้ตัวไหนกันบ้างครับ

ขอบคุณครับ

FTP มันใช้ 2 port นะครับ

1. Port 21 ในการส่งคำสั่ง
  2. random port สำหรับรับ-ส่งข้อมูล

เพราะฉะนั้น firewall นี่ต้อง enable ระดับโปรแกรม ไม่ใช่ enable แค่ port

ก็ มันไม่มีใน list addprogram ของ firewall windows นะครับ

ผมก็เลยไม่รู้จะ เปิดยังไง :unsure:

ก็ มันไม่มีใน list addprogram ของ firewall windows นะครับ

ผมก็เลยไม่รู้จะ เปิดยังไง :unsure:

2003 ลง sp1 แล้วยังครับ

ใช้โปรแกรมอะไรทำครับ บอกรายละเอียดหน่อย สมาชิกที่มีความรู้จะได้ช่วยกันแนะนำครับ :smiley:

ลองทำตามนี้ดูนะครับ

เปิด Firewall คลิกที่ Exceptions Tab >> Add Program
แล้วเลือกโปรแกรมที่ต้องการเปิด

เอาตัวอย่าง firewall ใน xp มาให้ดูแต่ไม่ได้ลง serv-u
ใน 2003 ก็คล้ายๆ กันครับ
ถ้าไม่มีอยู่ใน list ต้องกดปุ่ม browse หาดูครับ

ครับกระทู้นี้ดีมากสำหรับผมเลยครับ คือว่าตอนนี้ติดปัญหาที่ windows firewall พอดีเลยครับ คือว่าผม add port 80 ไปแล้วตอนแรกก็เข้าเว็บ [www.domain.com] ได้อยู่แต่พอสักพักก็เข้าไม่ได้ครับแต่เข้าทาง ip เข้าได้นะครับไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรหร่อครับ ขอบคุณมากครับ