บราวเซอร์ที่คนทั่วโลกใช้มากที่สุด เป็น Firefox แทน IE แล้วหรือนี่ ?

อ้างอิง

http://www.w3schools.com/browsers/browsers_stats.asp

47.4% แล้วนะนี่ แต่ไหงคนไทย ยังใช้ IE กันอยู่เลยเยอะแยะ แถม IE6 ซะด้วย

ผมเลิกใช้ IE ตั้งแต่ FF ออก Version 3.0 ตอนนี้เป็น 3.5.3 แล้ว ครับ :slight_smile:

ie6 มันแถมมากับ windows ครับ เป็นความผิดพลาดของ ms ก็ว่าได้ ทำให้ผู้ใช้งานที่ไม่มีความรู้เรื่องคอมก็ยังคงใช้ ie6 ที่แถมมากับ windows อยู่

firefox มาแรงจริงๆ

กว่าประเทศไทยจะตามต่างประเทศ ก็คง ปีสองปี

แต่ผมก็ใช้ ie6 ทำเว็บนะ ใช้ chrome เชค css

ff ไม่ค่อยได้แตะ เดยวมีโปรเจคนึงที่ต้องใช้ ex ff คงได้ใช้

แต่ chrome มี ex แล้วด้วยนี่ซิ หวังว่าคนเขียนเขาคงเขียนบน chrome บ้าง

อยากรู้จริงๆ google เป็นเจ้า internet อยู่แล้ว

เทรนด์ ff กับ chrome ใครจะแรงกว่ากันหนออ

อิอิ

ผมใช้ ie8 นะพี่แท๊ค 55+

เอ่ อันนี้ผมไม่รู้นะครับว่ามันเป็น Web Statistics and Trends ของคนทั้งโลก หรือ ของเว็บ w3schools.com เว็บเดียวนะครับ

ถ้าถ้าเป็็นของ w3schools.com เว็บเดียวก็ไม่น่าแปลกอะไร เพราะส่วนใหญ่ก็มีนักพัฒนาเข้ามาใช้งานอยู่แล้ว

ปัจจุบัน เห็นนักพัฒนา และวัยรุ่นสมัยใหม่ใช้งาน FF มากขึ้น แต่ก็ยังประสบปัญหาหลายอย่าง

ที่ใช้ IE6 เยอะๆเลยคิดว่าน่าจะเป็นองค์กรในส่วนใหญ่

ผมใช้ Maxthon2 ตอนนี้มันออก Maxthon3 เเล้ว

เว็บ w3schools.com เว็บเดียวล่ะครับ

ตอนนี้ถ้าใช้ net book ผมใช้ Chrome เป็นหลักเลย
แต่ถ้าคอม PC ก็ firefox ตามสูตรครับ

ใช้ Safari 4 กับ FF 3.5.x ครับ

ถามนิดนึง safari on window นี้ใช้ดีมั้ยครับ

ไม่ผิดพลาดหรอกครับ ถ้าไม่มี IE ติดมาแล้วต้องไปหาโหลดเอง
จาก 100% ของคนที่ใช้ IE ทึ่ติดมาก็จะมีทั้งที่ไปโหลด IE6 IE7 IE8 FF Opera … แยกกันไปหลากหลาย ทำให้จำนวนคนใช้ IE ลดลงกว่้าที่เป็นอยู่อย่างแน่นอน

คนส่วนทีปกติไปโหลด browser ตัวอื่นมาใช้กันอยู่แล้วก็เหมือนเดิม ไม่ว่าจะมีติดมาหรือไม่ก็ตาม

ต้องยอมรับความจริงว่า คนส่วนใหญ่ก็ยังใช้ IE นอกจากคนทำเว็บจริง ๆ ใช้ FF