อยากสอบถามเกี่ยวกับการทำ file server

สวัสดีครับ

ผมอยากทำเป็นแบบ file server แล้วให้เครื่องลูกข่ายจากที่ต่างๆ สามารถดาวโหลดจาก file server นี่ได้โดยตรง แต่ไฟล์ของผมส่วนมากจะเป็นขนาดตั้งแต่ 300-600gb

ช่วยแนะนำ solution หน่อยครับว่าจะใช้อะไรดี เท่าที่ผมคิดออกก็ทำ ftp server ธรรมดา แต่เนื่องจากไฟล์มันใหญ่ ผมคิดว่าจากจะทำเป็น torrent server พอได้ไหมครับ?

ถ้าเป็น torrent server นี่ใช้ software ตัวไหนทำดีครับ

ขอบคุณครับ

ก็เป็น fileserver ปกติ เรียกผ่าน link http เอาครับ

ขอบคุณครับ

แล้วแบบนี้ในส่วนของ สำนักงานใหญ่ควรใช้เน็ตแบบไหนดีครับ เพื่อรองรับลูกข่ายที่จะวิ่งเข้ามาโหลดไฟล์ได้ และมีบ้างเวลาที่อาจจะเข้ามาโหลดพร้อมๆ กัน

ถ้าคนใช้งานเยอะๆ ก็จัด SAN เลยครับ :d5f02ecd:

เอา server ไปไว้ที่ idc ดีกว่าครับ

เกรงว่าจะไม่สะดวกครับ

ขอบคุณครับ

ไฟล์ใหญ่ขนาดนั้น ใช้ torrent ดีกว่าครับ กลไกป้องกันไฟล์เสียดีกว่า

ส่วนเน็ตก็ลองประเมินดูว่า client เข้ามาโหลดพร้อมกันเท่าไหร่ แล้วก็เผื่อที่ใช้งานเองอีกนิดหน่อยครับ

ถ้ามีงบแนะนำ EMC ครับ เพราะใช้อยู่ ถ้าไม่มีงบ แนะนำ การ์ด เรท นี้และครับ แต่ใช้ ssd คั้นกลางก่อนส่งออกมา

เอ่อ มองขนาดผิด มองเป็น MB -"- ถ้างั้นตามพี่ไอซ์ครับ เป็น torrent จะเวิร์คกว่า

ส่วน clients ก็พวก utorrent, bittorrent เลยครับ ทำตามนี้ก็น่าจะได้ : http://bootstrike.com/Articles/CreateTorrent/

สำหรับ Storage ถ้าจะเอา SAN ก็แนะนำ NimbleStorage ครับ Cost Effectiveness ที่สุดในบรรดา SAN ครับ

หรือถ้าฮาร์ดคอหน่อยก้ซื้อ Storage Server ธรรมดาๆก็ได้ครับ แล้วลง vSAN เอาก็ง่ายเหมือนกัน : https://www.youtube.com/watch?v=AApJYLwy8ho

ลูกค้าที่ไทยของ NimbleStorage ก็ THNIC, Sanook, True Cloud (ถ้าผมจำไม่ผิดจำไม่ได้จริงๆ จำได้ว่าสองสามเจ้า แต่ thnic, sanook นี่ชัวร์ๆ)

ส่วนตัวคิดว่าวางเครื่อง หรือ เช่าเครื่องเช่นกันครับ (ถาต้องมีการ Download File “ใหม่” อยู่บ่อยๆ)
ยิ่งถ้าหลายเครื่องที่ว่า ไม่มากกว่า 20 ที่ (ที่ใช้คำว่า ที่ เพราะแต่ละที่ Bandwdith สูงสุดน่าจะได้ต่อที่) ก็รอกันเงือกแห้งอะครับ ฮ่าๆๆ (แต่มานก็ขึ้นกับ Bandwidth ด้วยอ่านะ)

อีกอย่าประเด็นสำคัญ ช่วย Download ถ้ามี Cap Bandwidth ไว้ คาดว่า งานอย่างอื่นก็อย่าหวังจะได้ทำครับ ฮ่าๆๆ (เกี่ยวกับ Internet อ่านะ)

แบบนี้จะใช้ อินเตอร์เน็ต ตัวไหนดีครับสำหรับเครื่องสำนักงานที่จะเป็นคนอัพโหลดไฟล์ตลอดไปให้กับลูกข่าย ส่วนใหญ่ลูกข่ายไว้โหลดไฟล์พวกนี้มาอย่างเดียว

ขอบคุณครับ

ลูกค่ายอยู่คนละที่ ถูกต้องไหมครับ (หมายถึงคนละ site งานเลย)

แล้วลูกค่ายต้องได้รับงานภายในกี่ ชั่วโมงครับ กรณี 600GB (สูงสุด)
Packet ที่เลือกก็คำนวนเอาเลยครับ (เอาให้แรงกกว่าที่คำนวณไว้)
แต่เวลาคิด อย่าลืมคิดค่า ออกด้วยนะครับ (เครื่องลูกโหลดลงไป)

ซึ่งถ้าใช้แบบ Torrent ก็จะช่วยได้เยอะครับ (ในกรณีเครื่องเยอะนะครับ และขึ้นกับ Internet ของคนที่โหลดด้วยครับ)
สุดท้ายแล้ว อยากเร็วหรือช้า อาจจะขึ้นกับเงินในกระเป๋า เป็นสำคัญนะครับ

ผิดถูกไงก็ขออภัยด้วยนะครับ

ลูกข่ายอยู่ต่างสถานที่ครับ แต่ผมไม่ค่อยกังวลฝั่งลูกข่ายเท่าไร เพราะมันอยู่สถานที่นั้นละว่ามีเน็ตอะไรให้ใช้ แต่ผมกำลังสงสัยว่าเดียวนี้มีเน็ตอะไรที่เน้นใช้งานแบบเฉพาะด้านนี้บ้าง เพื่อเอาไว้ให้อัพโหลดอย่างเดียว

ขอบคุณครับ

เริ่มงง
เครื่องเรา ===>Server ===> Client
เครื่องเรา + Server อยู่ใน Site เดียวกัน ถูกไหมครับ

ปล.เครื่องเราหมายถึงเครื่องที่จะ อัพโหลด

เครื่องเรา และ server อยู่ที่เดียวกันครับ ในส่วนนี้ผมไม่กังวล แต่ลูกข่าย อยู่ข้างนอกครับ ต่างจังหวัดบ้าง ในกรุงเทพบ้าง

สปีดการโหลดที่เครื่อง client ขึ้นอยู่กับ “Internet” ของเครื่องแม่ข่าย และ Internet ของเครื่อง “Client” ครับ ต้องแปรผันกันนะ

ไฟล์ 600GB โหลดที่เน็ท 10Mbps นี่เป็นอาทิตย์กว่าจะเสร็จครับ -"-

อันนี้ต้องถามเลยครับว่างบมีเท่าไหร่ Solutions มีแน่ๆครับ เหลือที่งบ

ในกรณีนี้ ถ้าเอาคุ้ม วางตาม IDC ยังไงก็คุ้มครับ

ตามพี่เขาบอกเลยครับ
มี Site กี่ Site ครับ ที่ถาม นี้ คือจะได้รุ้ว่า torrent กับ ปกติ ต่างกันเยอะไหม (torrent เร็กว่าแน่นอน)
ส่วนตัวใช้อยู่ 20/20 MB อยู่ 30-50k บาทครับ แล้วแต่ที่
ถ้าคำนวณตามท่าน iLhay บอก เครื่องแรกก็ตามนั้นครับ ส่วนเครื่องต่อไปก็ลดหย่อนกันไปตามความเร็วของ เครื่อง Client ที่โหลดเสร็จ (นี้คำนวณทีละเครื่องนะ)

ทีนี้ในกรณีที่โหลดพร้อมกันละครับ … ละไว้ในฐานที่เข้าใจ

ที่ท่านอื่นๆ ได้กล่าวไว้เกี่ยวกับ ทำไม ต้องวางที่ IDC ก็น่าจะเพราะตรงนีแ้หละครับ (เดิน Bandwidth ไปที่ site แพงกว่า ซื้อ Bandwidth อยู่ IDC กว่าหลายเท่าครับ)

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกความคิดเห็น :slight_smile:

ไฟล์ใหญ่ขนาดนี้ torrent เวิร์คสุดแล้ว ติดตั้งง่ายด้วย
ยิ่งถ้าคนโหลดเสร็จหลายคน และช่วยกันปล่อยต่อ คนหลังยิ่งโหลดได้เร็ว

ผมเข้าใจว่าถ้าเกิดว่าทุกคนเข้ามาโหลดไฟล์พร้อมๆกัน ถ้าตามหลักการแล้ว แต่ละเครื่องที่เข้ามา ควรจะ request ชิ้นส่วนคละๆกัน ดังนั้นเวลาที่ใช้ในการโหลด น่าจะเท่ากับ ขนาดไฟล์หารความเร็วเน็ตของเครื่องserver (ถ้า client สามารถดึง B/W ได้เต็ม 100% นะครับ) เพราะเสมือนว่ามีคนๆเดียวเข้ามาโหลดไฟล์

แต่ความเป็นจริง ก็อาจจะมี request ซ้ำกันบ้าง แต่ผมว่าไม่น่าจะเยอะมากนะ อย่างน้อยก็ไม่น่าช้ากว่า เปิดแบบ http / ftp แล้วมีคนโหลด 2 คน