สอบถามครับ พอดีมี file backup แต่ขนาดมันใหญ่ 4G จะย้ายไป server ใหม่ผ่าน da ก็ไม่ได้ต้องยังไงครับ

สอบถามครับ พอดีมี file backup แต่ขนาดมันใหญ่ 4G จะย้ายไป server ใหม่ผ่าน da ก็ไม่ได้ต้องยังไงครับ

คือมี backup file ใน server เครื่องเก่า แต่ขนาดไฟล์ backup จาก da ใหญ่ครับ 4g,5g,8g กว่า
ผมจะย้ายไฟล์ backup เหล่านี้ไปที่ server ใหม่ ไปเก็บใน admin_backups เพราะจะ restore ใน direct admin เครื่องใหมา ผ่านทางผู้ใช้งานระดับ admin

คำถามครับ ผมมืออใหม่ อาจจะมองว่าทำไมไม่รู้เรื่องก็ขออภัยครับ พยายามหาแล้ว
1.ลอง upload ผ่าน da ตั้งค่าใหม่ มันให้ upload ได้สูงสุดแค่ 2G
2.จะ ftp เข้าไปที่ admin_backups ก้เข้าไม่ได้ เพราะจะ ftp ได้ในระดับ user เท่านัั้น ในระดับ admin ไม่มีตั้งค่า ftp หรือทำได้ผมไม่รู้ ทำได้ไหมครับ ตรงนี้จริงๆน่าจะทำได้ แต่ผมใช้ account. admin ftp มันทำไม่ได้ครับ
3.ใช้โปรแกรมอื่นหรือวิธีการอื่น คือต้องใช้โปรแกรมอะไร ทำยังไง ชื่อโปรแกรมอะไร รบกวนขอข้อมูล และวิธีการละเอียดนิดนึงจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

ขอบคุณมากครับ

ย้ายด้วย root ผ่าน shell ครับ

ข้อ 2 มัน FTP ได้นะ ถ้าเป็น user admin มันเป็น user ได้ทุกระดับครับ

ทำไมไม่สั่ง DA ให้แบคอัพโยนไฟล์มาที่ใหม่เลยละ ระบบเค้าทำมาให้อำนวยความสะดวกอยู่แล้ว

โดยปกติ. . ถ้าผมเป็น root ทั้งคู่ ผมจะย้าย file ไปลงเวบซักเวบในเครื่อง แล้วสั่ง wget จากเครื่องปลายทางนะครับ ไม่ต้อง download ลงมา up ใหม่แถมแป้บเดียวได้

ใน da มันมี backup แบบ ftp นี่ครับ เราก้ ตั้งให้มัน backup + ftp ไปเครื่องใหม่ และ พาธ ที่ราต้องการได้เลย

rsync

ตามเพื่อนบอกเลยครับ FTP มันช้า โหลดตรงผ่านเว็บดีกว่าโดยใช้ wget เครื่องปลายทางมาเอาไฟส์ไป ^^"

อยู่ที่ว่าเครื่องต้นทางเข้า root ได้หรือเปล่า แล้วไฟล์ backup เป็นระดับ user หรือว่า admin แล้วไฟล์อยู่ path ใหน
ถ้าสามารถย้ายไปไว้ใน public_html ได้ ก็สั่ง wget จากเครื่องปลายทางได้เลย

ขอบคุณครับ