[features] ของเล่นใหม่ๆ ในระบบของ vBulletin

จะทยอยมาแปะเรื่อยๆ นะครับ เริ่มจากการให้คะแนนกระทู้ โดยการกดโหวตครับ ชอบใจกดโหวตได้เลยทางขวาบนๆ ของหน้านั้น

วิธีการ Mark Forum as Read แบบนี้

ส่วนการกดดู Unread posts ก็อยู่บริเวณเดียวกันซ้ายมือไปนิดนึงตรงคำว่า “New Post”

เว็บนี้ Spider แรงครับ หน้าแรกด้านล่างจะมีแสดง Spider อยู่ด้วย

ระบบอัพโหลดภาพเพื่อแนบเข้ามาในกระทู้ ก็แจ่มครับ กด Reply > Manage Attachments > แล้วกดวงแดงๆ ตามรูป จะแสดง dialog ให้เลือกรูปจาก HD เรา สามารถกด Insert Inline ได้เลย จะได้ผลเหมือนโพสต์นี้ ลองเล่นดูครับ

ด้านล่าง เลือกภาษาไทยได้ด้วย (เครดิต คุณ iCafe) และยังแสดง Similar Threads ซึ่งเป็นกระทู้ที่มีเรื่องคล้ายๆ กันแสดงไว้ด้วยครับ

สำหรับโพสต์ที่เป็นประโยชน์หรือถูกใจ กด Thanks ได้ตามภาพ เพื่อแสดงความขอบคุณผู้โพสต์นะครับ (เมื่อกดแล้วจะเพิ่ม Reputation หรือคะแนนจิตพิสัยให้ผู้โพสต์โดยอัตโนมัติด้วย 1 คะแนน)

ช่วยกัน หมั่นกดขอบคุณ เพื่อเป็นกำลังใจให้ผู้โพสต์ดีๆ มีประโยชน์ ด้วยนะครับ

นอกจากผู้ได้รับคะแนนขอบคุณจะดีใจแล้ว คนขอบคุณยังได้ +1 post ทุกครั้งที่กดขอบคุณอีกด้วย (ไม่เกินวันละ 20 ครั้ง และสมาชิกใหม่ที่โพสต์น้อยกว่า 10 กดขอบคุณไม่ได้)

สำหรับสิงห์ Shoutbox น่าจะถูกใจ Shoutbox ตัวใหม่นี้นะครับ มีเตือนเวลามีกระทู้ใหม่ด้วย :d5f02ecd:

(ขอบคุณคุณ iCafe ที่แนะนำครับ)

ดูสถิติน่าสนใจเพิ่มเติมได้จากเมนูนี้

เรื่องสำคัญอีกเรื่องหนึ่งคือการเตือน user กรณีต่างๆ ซึ่งใน vBulletin จะใช้คำว่าระบบการให้คะแนน Infraction points

ยกตัวอย่างสมาชิกคนนึงที่ดันโฆษณาผิดกติกา เมื่อพบเห็นเราสามารถกดปุ่ม Infration ได้ตามภาพ

เมื่อกดแล้ว จะขึ้นหน้าให้ใส่รายละเอียด ซึ่งจริงๆ ก็กดๆ ธรรมดา ไม่ได้กรอกอะไรมาก ดังนี้

สังเกตว่า Infraction ที่ตั้งไว้ จะมี 5 แบบคือ

• ใช้ภาษาไม่เหมาะสม - 1 แต้ม ระยะคงแต้ม 30 วัน
  • พูดจาดูถูกผู้อื่น - 2 แต้ม ระยะคงแต้ม 30 วัน
  • ผิดกติกาลายเซ็น - 2 แต้ม ระยะคงแต้ม 30 วัน
  • ผิดกติกาการประกาศโฆษณา - 3 แต้ม ระยะคงแต้ม 90 วัน
  • Spammer (Ban) - แบนอย่างเดียว

ระบบจะทำงานดังนี้ สมมติว่า เรารายงาน “ผิดกติกาการประกาศโฆษณา” ครั้งแรก สมาชิกคนนี้จะถูกนับแต้ม 3 แต้ม โดยคงไว้ 90 วัน ในระหว่าง 90 วัน หากมีการรายงานเรื่องเดิมอีก ก็จะบวกทั้งแต้มและวันเข้าไปกับของเก่า และเมื่อไหร่ก็ตามที่คะแนน Infraction ครบ 9 คะแนน ระบบจะทำการ “แบน” สมาชิกคนนี้ถาวร เทียบเท่าการเตือน 3 ครั้ง หากสมาชิกนี้รับทราบและไม่ทำการดันโฆษณาอีก ภายใน 90 วันนับจากวันแรกที่โดนรายงาน ระบบจะลบคะแนนการเตือนออกโดยอัตโนมัติ

ด้านล่างของหน้าจอเดียวกัน ก็จะเป็นการส่ง PM เตือน ซึ่งเราจะใช้ประโยคว่า “กรุณาอ่านประกาศการลงโฆษณา เตือน #1” เป็นต้น

เมื่อทำการรายงานเรียบร้อย จะกลับมากระทู้เดิมและตำแหน่งรายงาน Infraction จะเปลี่ยนเป็นสีแดง ดังรูป (ซึ่งผม edit โพสต์นั้น เพื่อให้ทราบโดยทั่วกัน)

สิทธิการให้คะแนน Infraction ของ mod จะเป็นดังนี้

ในขณะที่สมาชิกทั่วไปจะยังทำรายการนี้ไม่ได้ เว้น สมาชิกในกลุ่ม Hosting Provider และ VIP จะแจ้ง Infraction ได้ แต่ reverse infraction (ลบรายการ) ไม่ได้

ดังนั้น หากสมาชิกในกลุ่มที่มีสิทธิให้คะแนนเตือน พบเห็นการกระทำใดที่ไม่เหมาะสม หรือผิดกติกา จะรบกวนกด Infraction เพื่อรายงานให้ด้วยนะครับ หลังจากกดแล้ว จะมีกระทู้อัตโนมัติขึ้นที่ฟอรั่มภายในที่ mod สามารถเข้าไปดูและตรวจสอบได้ต่อไป

ขอบคุณทุกท่านครับ

:063:

[reserved for future 2]

[reserved for future 3]

[reserved for future 4]

[reserved for future 5]

[reserved for future 6]

[COLOR=#333333][reserved for future 7][/COLOR]

การเตือน user อื่นๆ ด้วยการให้คะแนนตักเตือน Infraction point