ท่านใดพอรู้เรื่อง Favorites ของ FireFox ช่วยทีครับ

วันนี้ทำ Win พัง เลยต้องติดตั้งใหม่ แต่หาที่เก็บ Favorites ของ FireFox ไม่เจอ เพราะเกีอบทุกเว็บที่ดีๆผมจะ Favorites ไว้ที่ FireFox หมด ตอนนี้เลยเข้าเว็บไหนๆไม่ถูกเลย ท่านใดพอทราบ แนะนำหน่อยครับ …

ปล.ใช้ FF1.5 ที่มีมาเป็น Folder เลย ไม่ต้องติดตั้งอ่ะครับ

C:\Documents and Settings\Administrator\Application Data\Mozilla\Firefox\Profiles\cqs9wajq.default\

ลองไปตามนี้ดูนะครับ

ของผมไม่มี Folder แบบที่คุณ iCafe บอกหน่ะครับ หรือว่าเป็นเพราะ FireFox ของผมไม่ใช้แบบเอามาติดตั้ง แต่มันเป็นแบบซิปไฟล์มา พอแแตกไฟล์ก็จะได้เป็นโฟลเดอร์นี้ firefox-1.5.en-US-ThaiWBR4a.win32 และสามารถเรียกใช้งานได้เลยครับ

ก่อน Format เครื่อง ผมก็พยายามหาดูใน C:\Documents and Settings แต่ก็ไม่มีวี่แววเลยครับ ก็เลยคิดว่าอาจจะอยู่ที่อื่นหรือป่าว …

มันซ่อนอยู่ครับ ต้อง Show hidden files and folders

ขอบคุณครับ …

favorite ผมเก็บใน text file

[quote author=Opteron link=topic=6528.msg60810#msg60810 date=1179591962]
favorite ผมเก็บใน text file

เปิด notepad > copy url เว็บลงไป > save จบครับ

อ้อ แนะนำ extension ชื่อ FoxMarks นะครับ ลองไปหาใน http://addons.mozilla.org ดู

Firefox เรียก bookmarks ครับ

FX เป็นตระกูล Mozilla วิธีการเก็บจะเรียก bookmarks ทั้งหมดสำหรับ browser ตระกูลนี้ (รวมไปถึง Netscape ด้วย)

วิธีการ backup เฉพาะ bookmarks ให้เข้าไปที่ menu Bookmarks -> Organize Bookmarks จะมีหน้าต่าง Bookmarks ขึ้นมา จากนั้นเลือก menu File -> Export

เวลาจะ restore กลับ ก็ให้เลือกตามวิธีเดิม แต่เปลี่ยนจาก Export เป็น Import

แต่การทำวิธีนี้ setting ต่างๆ รวมถึง addon ที่เราติดตั้งไว้ จะไม่มา ถ้าอยากจะใช้งานง่ายกว่านี้ แนะนำให้ติดตั้งโปรแกรมชื่อ MozBackup โปรแกรมนี้เป็น freeware ด้วยค่ะ

MozBackup is compatible with:

ถูกต้องเลยครับ 55+

save ไว้ใน flash drive ครับ ไปใช้เครื่องที่อื่นก็เข้าได้