สอบถามปัญหาแจ้ง Error ของ Server

หน้าเครื่อง Restart เอง แล้วก้ค้างไปที่หน้า biso มันแจ้งว่า Striker F1 เพื่อบูตเข้าเครื่องและ F2 เพื่อ setup อะไรซักอย่าง

และหน้าเครื่องมีเเจ้งเตือนว่า E1422 CPU 2 Machine check error. Power cycle AC

เป็นที่ Power Supply หรือเปล่าครับ

เข้าว่ามางี้ครับ

cpu น่าจะมีปัญหา

เชค จาก iDrac แล้ว CPU มัน สถานะ good อะครับ TT

ตรวจสอบตาม link ที่คุณ @zero1150kfc โพสต์ไว้ยังครับ

ลองทำตามแล้วครับ หายซักวันสองวันแล้วก้เป็นอีก แหะๆ

ลอง run diagnostic ของ dell ดูครับ

แนะนำให้ถอด RAM ออกให้หมด แล้วใส่แค่แผงเดียว แล้วลองดูใหม่ครับ
ถ้ายังไม่ได้ ลองเปลี่ยนแผงดู
Machine Check Error บางครั้งเกิดจาก RAM