ขออนุญาตแนะนำ "Editra" Open Source Text Editor

เรื่องมันมีอยู่ว่า ในระหว่างที่ผมใช้ Editplus อยู่นั้น (ตัว Crack) มันได้เกิดปัญหาอย่างหนึ่งครับ คือ เวลาเราเขียนโค้ดไปสักพัก ตัวอักษรมันจะเริ่มห่างจาก cursor ครับ ซึ่งค่อนข้างที่จะรำคาญ และผมก็คิดอีกอย่างหนึ่งว่า ได้เวลาเลิกเสียที กับการใช้ของละเมิดลิขสิทธิ์ ถือเป็นการปฏิวัติตัวเองใหม่ไปในตัว ผมจึงไปหาพวก Open Source Text Editor ตามเว็บต่างๆ จนได้มาเจอตัวนี้ครับ Editra

Editra on Windows

Editra on Linux

ขอบคุณครับ

งั้น notepad++ ก็ความสามารถไม่เท่าล่ะซิเนี่ย

เพราะปิด tag แบบออโต้ไม่ได้

น่าลองครับๆ

ดีมากเลยค่ะ +1

น่าใช้ดีครับ

ดีมากเลยครับ มีการใส่ tag ปิดให้เองด้วย กันลืม
ต้องขอลองเอาไปใช้แล้วละครับ

ขอเก็บเข้าคลัง open source ขอบคุณครับ +1

มีบน OSX ด้วย…แบบนี้สิ Open Source ของจริง

เก็บๆๆๆ ขอบคุณมากครับ

อืมจริงครับ… open source ของจริง

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมใช้ Notepad++ อยู่ เดี๋ยวจะลงอไป d/l มาใช้ดูบ้าง +1 ครับ :slight_smile:

ผมทดลองใช้งานบน OSX เรียบร้อยแล้วครับ ดีมากๆ เลือก charset ได้เยอะดี มีความคล้าย editplus เลือกไฟล์ได้หลาย OS
โดยเฉพาะ UTF-8 แจ๋วเลย

ใช้งานได้ทั้งเขียนโปรแกรมเว็บ และงาน Editor ทั่วไป

เหมาะกับเมพชิงอ่า

ขอบคุณครับ +1

เมพโบนอส เคราเมอร์ลิน

+1 สำหรับโปรแกรมดีๆ

ขอบคุณครับ +1

กำลังลองบน OS X เหมือนกันครับ ขอบคุณน้องมีน ที่นำมาแนะนำครับ

ดีจริงๆครับ ผมลองเปิด SQL ที่ export ออกมา (เป็น UTF-8) อ่านภาษาไทยได้ดี มี Style Editor หลายอัน…เหมาะกับความชอบส่วนตัวเลย

ขอแจ้งเพิ่มเติมอีกครับ อีก 1 Feature ที่มันส์…มากคือ Enable VI Emulator ครับ
งานนี้…มันส์ได้แบบไม่ต้องจับ Mouse เลย

ใครใช้ vi คล่องๆคงชอบแน่ๆ

+1 ครับ เบื่อ notepad++ เต็มทนละครับ 555+

แนะนำอีกตัวครับ komodo edit ฟรีด้วยครับ

เนื่องจากฝีมือยังไม่ดีพอ การเขียนสคริปยังต้องพึ่งออต้อคอมพลีทอยู่ มีตัวนี้แหละครับ ตอบโจทย์ได้ดีที่สุดสำหรับผม มีออโต้คอมพลีทแยกแต่ละภาษา ถูกใจมากยมาย