การ Edit DNS Servers นี่ ต้องใส่ ns.xxx.com หรือ IP ครับ

ผมได้ทำการ Edit DNS Servers (ENOM) โดยเปลี่ยน NS จากโฮสท์เก่า ให้ชี้ไปที่โฮสท์ใหม่ แต่ตอนที่แก้นั้น ผม Unlocked Domain แล้วก็แก้ไข DNS Servers (โดยใส่ค่า NS ที่ทาง Hosting ให้มา…แต่ยังงงว่าเขาให้ IP Address มาด้วยทำไมเหรอครับ ในเมื่อเราใช้แค่ NS หรือว่าผมเข้าใจตรงไหนผิดไป)

ทีนี้พอผมเปลี่ยนค่า NS ไปที่ใหม่และ Save ค่าแล้ว ผมก็ Locked Domain มันเดี๋ยวนั้นเลย แล้วก็ออกมาจากระบบ ตอนนี้เกือบสองวันแล้ว ยังเข้าเว็บไม่ได้เลยครับ

ลองไป WHOIS ดูเห็นว่าค่า Name Servers เปลี่ยนไปหาโฮสท์ใหม่แล้ว แต่ Registrar Status กลับมีสถานะเป็น “clientDeleteProhibited” อย่างนี้เป็นเพราะว่าผมดันไป Locked Domain ทันทีหลังจากที่แก้ไข NS หรือเปล่า ถ้าใช่ต้องแก้ไขอย่างไรครับ

ตอนนี้ผมไปทำการ Unlocked รอไว้แล้ว สงสัยอยู่ว่า ต้องไป Reset Name Servers ก่อนแล้วค่อย แก้ NS อีกครั้งหรือไม่ครับ และที่จริงแล้วเราต้องใส่ค่า IP หรือ ns ครับ

ไม่น่าเกี่ยวครับ
ปกติ dns แก้ไปแล้วจะมีผลภายใน 5 วันเป็นอย่างช้า

ที่ Enom สามารถแก้ไขค่า DNS และค่า Whois ต่างๆได้โดยไม่จำเป็นต้อง unlock ก่อนครัีบ
การ Lock จะเป็นการป้องกันการย้ายออกจาก enom เพียงอย่างเดียวเท่านั้น นอกนั้นสามารถแก้ไขค่าได้หมดโดยไม่ต้อง unlock

ตอบกันเร็วมากเลย ขอบคุณครับ

[quote author=forumnist link=topic=4619.msg37355#msg37355 date=1162573751]
ตอบกันเร็วมากเลย ขอบคุณครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้เข้าเว็บได้แล้ว สรุปว่า DNS มันเปลี่ยนเป็นที่โฮสท์ใหม่ตั้งแต่วันที่เข้าไปแก้ไขแล้ว แต่ที่เข้าเว็บไม่ได้เพราะทาง HOST เขาสะกดชื่อเว็บเราผิดครับ … แต่พอแจ้งเข้าไปปุ๊ป ทาง HOST เขาก็แก้ให้เลย เร็วมากครับ

อืมปัญหานี้ผมเคยเจอ เป็นเว็บของน้องคนนึง ทางโฮสเค้าตั้งชื่อผิดไปตัวเดียวเอง

ยังสงสัยเรื่อง Registrar Status : clientDeleteProhibited อยู่ครับเลยลองค้นๆดู เท่าที่ลองทำความเข้าใจคร่าวๆน่าจะเป็นอย่างนี้ครับ

มีโปรโตคอล 2 ชนิดที่ทาง Registrars ใช้เพื่อแสดงสถานะของโดเมน คือ Registry Registrar Protocol (RRP) และ Extensible Provisioning Protocol (EPP) โดย RRP เป็นโปรโตคอลเก่าที่ใช้กับ .com และ .net ในขณะที่ .org , .info , และ .biz จะใช้โปรโตคอลที่ใหม่กว่าคือ EPP ถ้าเข้าใจไม่ผิด .com กับ .net

[quote author=forumnist link=topic=4619.msg37411#msg37411 date=1162667868]
ยังสงสัยเรื่อง Registrar Status : clientDeleteProhibited อยู่ครับเลยลองค้นๆดู เท่าที่ลองทำความเข้าใจคร่าวๆน่าจะเป็นอย่างนี้ครับ

มีโปรโตคอล 2 ชนิดที่ทาง Registrars ใช้เพื่อแสดงสถานะของโดเมน คือ Registry Registrar Protocol (RRP) และ Extensible Provisioning Protocol (EPP) โดย RRP เป็นโปรโตคอลเก่าที่ใช้กับ .com และ .net ในขณะที่ .org , .info , และ .biz จะใช้โปรโตคอลที่ใหม่กว่าคือ EPP ถ้าเข้าใจไม่ผิด .com กับ .net