วิธีแก้เครื่องเล่น DVD ให้เล่นแผ่นได้ทุก zone

พอดีกลับจากต่างประเทศ ซื้อแผ่น DVD แต่ลืมไปว่าเป็น zone 2 เลยต้องออกแรงแครกเครื่อง samsung รุ่น HT-XA100 ที่บ้าน ให้เล่นแผ่นได้ (ค่าแผ่นแพงกว่าค่าเครื่องนะครับ '- -)

ค้นๆ ในเน็ต เอาวิธีมารวมๆ กันได้ดังนี้ครับ

• เอาแผ่นออกจากเครื่อง ใช้รีโมต ปิดเครื่อง (power off) เปิดเครื่อง (power on) แล้วรอให้มันขึ้นว่า No Disc
  • บนรีโมต กด Enter แล้วตามด้วย 8, 4, 2, 6, 9 และ Enter อีกที
  • เครื่องจะดับลง รอสักครู่ เปิดเครื่อง แล้วปิด แล้ว เปิดอีกรอบ
  • เรียบร้อยครับ ตอนนี้เครื่องของท่านจะเล่นแผ่นได้ทุก zone แล้ว (ง่ายจัง แหะๆ)

หมายเหตุ:

• การโมเครื่องมีความเสี่ยง อาจทำให้เครื่องเล่นแผ่นอะไรไม่ได้เลย ถ้าจะลอง รับผิดชอบกันเองนะครับ (รุ่นต่างกัน อาจใช้คนละวิธีกัน) แหะๆ
  • เอามาลงนี่ผิดอะไรหรือเปล่าเนี่ยะ

ดี่ยวนี้เครื่องเล่นยัง lock zone อีกหรอครับ งง จำได้ว่าสมัยนี้ไม่มีเครื่อง lock แล้วนะนอกจาก bluray

ซื้อจากห้างมัน Lock อ่ะครับ :slight_smile:

เครื่องแทบทุกรุ่นที่ล๊อคมา ทำวิธีปลดล๊อคไว้ทั้งนั้น ไม่งั้นขายไม่ออกครับ

ดูหนังav ติดzone หรอครับพี่วัฒ -*- zone ชมพู

ไปซื้อแผ่นพันทิพย์มาเหรอครับ??

อย่าเอ็ดไปป้อบ ว่าจะขอแกมาดูบ้าง ==" อิอิ

ป๊าด… แผ่นเพลง แผ่นหนังครับ ไม่โป๊ครับพี่ :dgrin:
แผ่นจริงด้วยครับ zone ของญี่ปุ่น เลยต้องปลดล๊อคเครื่อง
ส่วนแผ่นก๊อปน่ะ ไม่ต้องปลดนะครับ … อิอิ

สงสัยพี่วัฒน์แกไปถอยแผ่นแท้ถึงยุ่นเลยทีเดียว ^^

ผมเคยเห็นแต่เอาเอาลิปควิปไปป้ายที่แผ่นที่เพื่อลบโซนออก

เอ่อ จุ๊ๆ

ขอบคุณครับพี่วัฒน์ เดี๋ยวลองบ้าง กำลังอยากได้เครื่องใหม่พอดี ฮุๆ

lol