เชื่อมั๊ย อยู่ดีๆ Drive E: บน Server อยู่ดีๆก็กลายเป็น Partition ยังไมได้ Format

เชื่อมั๊ย อยู่ดีๆ Drive E: บน Server อยู่ดีๆก็กลายเป็น Partition ยังไมได้ Format

พระเจ้า ! ข้อมูลเว็บหายวับไปกับตา ตอนนี้กำลังกู้อยู่ ไม่รู้จะได้ครบป่าว เวนกำเอ๊ย :flame:

ซวยแล้วทีนี้ ซวยของจริง

เคยเจอครับ แต่เป็น HDD คอมธรรมดานี่แหล่ะ ลงใหม่ ใช้ไปอีกสักพักก็เป็นอีก เรื่องกู้ก็กู้ได้นะ แต่ก็ลองลงใหม่ไปหลายครั้ง สุดท้ายเปลี่ยน HDD ครับ อาการหายสนิท

Partition table น่าจะเสียครับ อาการนี้ กู้ไม่ยาก

แต่เมื่อกู้ได้แล้ว ก็ควรจะเปลี่ยน Harddisk ในกรณีที่ข้อมูลสำคัญมากๆ

ลองตรวจสอบ Power Supply ด้วยครับ จ่ายไฟปกติหรือเปล่า

พอดีมันเป็นเว็บส่วนตัว ก็เลยไม่ค่อยใส่ใจอะไรมาก ( เลินเล่อ เหอะๆ )

อึม เชื่อมากๆ…เรื่อง Partition หายเนี่ย

กฏ เขาถึงมีว่าให้ BACKUP ข้อมูลเสมอ

สมัยลุงแจ๊คทำงาน เมื่อก่อนเป็น TAPE ม้วนใหญ่ๆ นะ…สำรองข้อมูลหลัง Transaction ใหม่ทุกครัง

สมัยใช้ Windows 3.1 เคยเจอครั้งหนึ่งครับ แต่กับ Unix/Linux ที่คลุกคลี่มานานมากๆยังไม่เคยเจอนะครับ อาจจะเป็นดวงด้วยมั้ง ผมไม่มั่นใจครับ
แต่อย่าไปเจอมันเลยดีที่สุด