จะทำเวบไว้ให้ download ไฟล์ ใช้ host นอกที่ไหนดีครับ

เวบ download ไฟล์
ไฟล์ที่จะให้โหลดอย่างต่ำๆเฉพาะไฟล์ = 100GB
ขนาดไฟล์ที่ให้โหลด 1 ไฟล์เล็กๆ 20 MB/ไฟล์, 1 ไฟล์ใหญ่ๆ 100 MB/ไฟล์
จำนวนคนใช้เวบต่อวัน = คนเข้าน่าจะไม่เยอะมาก แต่จำนวนคนที่โหลดไฟล์ คนนึงน่าจะน่าโหลดไฟล์เยอะ
bandwidth = ยังไม่ทราบแต่คิดว่าเยอะแน่ๆ เพราะจะเปิดให้โหลดฟรี

1. ต้องใช้โฮสแบบไหนครับ อยากได้โฮสนอกครับ
  2. plan mี่ใช้ประมาณไหนครับ
  3. อีกหน่อยคนเยอะๆแล้วจะโดนเตะออกมั้ย
  4. ช่วยแนะนำโฮสนอกดีๆหน่อยครับ

เช่า host ไทย และเมืองนอก ไม่มีที่ไหนรับครับ
ถ้าไทยต้องวางเครื่องเอง หรือ ถ้าเมืองนอกต้องเช่า server

แนะนำถ้าทำแล้วไม่มีเวลาดูแลเนื้อหาควรเช่า server เมืองนอก
ราคานั้น 200 ดอลล่าต่อเดือนขึ้นไปแน่นอนครับ

เมืองนอกคิดว่าลงทุนไปไม่คุ้มครับ
แต่ถ้าเมืองไทย ก็วางเครื่องเอง งบประกอบเครื่อง download ไฟล์น่าจะ 20000 บาทขึ้นไปเพราะ hdd ต้องเยอะจริงๆ

สรุปไทยดีกว่าครับ

ปกติพวกนี้จะแพงค่า bandwidth นะครับ
เพราะอย่างที่รู้ๆ กันว่า harddisk ตอนนี้ราคาถูกมากถ้าเป็น Sata

ถ้าไม่ตั้งเครื่องเองก็แนะนำให้ใช้ Dedicated Server เอาอันที่มี
Option Uplink 100 Mbps Unmeter ราคาแพงพอสมควร

แต่เน็ตไทยเท่าที่ผมรู้ตอนนี้ ต่างจังหวัดจะใช้ maxnet กันมาก
แล้ว maxnet

อย่าทำเลยครับ คิดใหม่ทำใหม่ เป็นคนดีของสังคม ดีกว่า

ประกอบตามสเปก นะครับ ถ้าดีก็เป็น เครื่อง ประกอบ