สอบถามการ Download Database เพื่อ Backup ข้อมูล ครับ!

สอบถามการ Download Database เพื่อ Backup ข้อมูล ครับ !!!

ผมจะทำการ Download Database เพื่อ Backup ข้อมูล ดูจาก DirectAdmin

ขนาดไฟล์ Database มี 200 กว่า MB
แต่ทำไม เวลากด Download พอโหลดเสร็จได้แค่ 40 กว่า MB เอง
เป็นเพราะอะไรเหรอครับ
ไม่เคยโหลดได้เต็มเลยสักครั้งเดียว

ปล. ผมใช้ VPS ของ Thaiserveronline ครับ

ถ้าหากโหลดออกมาไม่ใช่ไฟล์ sql จะมีการบีบอัดข้อมูลด้วยครับ อาจจะออกมาเป็น tar.gz ครับ
ซึ่ง gz ก็เหมือนการ zip แหละครับ ข้อมูลจึงมีขนาดเล็ก
เมื่อแตกไฟล์ออกมาจะมีขนาดเท่ากันเลยครับ

เป็นเพราะไฟล์ dump ที่ออกมา มันถูกการบีบอัดโดย gzip แล้วครับ
และไฟล์ dump นั้นเป็น text ธรรมดา เลยสามารถบีบอัดได้เล็กมากขนาดนั้นครับ

extract file ออกมาก็ ได้ขนาดเต็มครับ

อีกอย่าง ได้ไฟล์เล็กๆ ก็ดีครับ

ยัดเข้าง่ายดี

:slight_smile:

ขอบคุณมากครับผม
:beer: << ดื่มนมสด

.sql.gz

[quote author=superiza link=topic=18573.msg175872#msg175872 date=1238661417]
.sql.gz

.gz ใช้ winrar แตกได้ครับ

ถ้า download แล้วมีปัญหา ลองใช้โปรแกรมช่วย download ดูครับ
พวก flashget

ยืนยันอีกเสียครับ winrar แตกได้

แตกออกมา่ก็ได้ .sql ปกติครับ

เวลาแก้ไขระวังหน่อยเผื่อ editor encode file ใหม่จะปวดหัว :wub:

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่าน อีกครั้งครับผม

การที่ได้ไฟล์ขนาดไม่เท่ากันน่าจะมาจาก connection หลุดก่อนที่จะโหลดไฟล์เสร็จครับ
แนะนำให้ทำการ backup ผ่านเมนู Create/Restore backups โดยเลือกติ๊กถูกที่ databases อย่างเดียว
แล้วรอจนมีเมล์แจ้งว่า backup เสร็จแล้ว ก็ใช้ ftp เข้าไปโหลดไฟล์ออกมาอีกที ซึ่งหาก net หลุดสามารถ resume ได้ง่ายกว่า

7-Zip ก็แตกไฟล์ได้ครับ http://www.7-zip.org/download.html
ผมสนับสนุนให้ใช้ของฟรีๆดีๆนะครับ lol
Winrar มันเสียเงิน ไม่อยากให้ใช้ :sleep:

ถ้าใช้ VPS ก็ ssh เข้าไปเลยครับ

cd /var/lib/mysql/

จากนั้นก็

tar cvf