อำนาจการจัดการ Domain ของ Reseller

ขอสอบถามผู้รู้หน่อยครับเพื่อเป็นความรู้เกี่ยวกับอำนาจการจัดการ Domain ของ Reseller
อย่างเช่นถ้าเป็นของ directi นี่ ถ้าเผื่อเราจดแล้วเป็นไปได้ไหมครับที่ reseller จะแก้ไขหรือ
ขโมย domain ไปนะครับ เพราะผมเห็นของบางที่ผมแก้ไขไม่ได้แต่พอติดต่อผู้ให้บริการจะแก้ไขให้ได้ ขอบคุณครับ :slight_smile:

Reseller ตรงกับ Registrar จะสามารถแก้ไขข้อมูลใดๆ ของโดเมนก็ได้ครับ แต่โดยจรรยาบรรณ จะไม่ทำ เว้นแต่จะได้รับการร้องขอจากลูกค้า ผู้ซึ่งตรวจสอบได้ว่าเป็นเจ้าของโดเมนแท้จริง

Reseller แก้ไขได้ทุกอย่างในโดเมนที่จดผ่านเขาครับ
เพราะ reseller ก็เหมือนตัวแทนบริการของ registrar อีกที

ดังนั้นจดกับใครก็เลือกให้ดีนิดนึงครับ (โดยเฉพาะจดกับโฮสที่เราเช่า เวลาค้างเงินหรือทะเลาะกันอาจโดนยึดได้ง่ายๆ) แต่โดยทั่วไปแล้ว reseller เขาไม่เข้าไปยุ่งครับถ้าไม่ได้รับการร้องขอจากลูกค้า