ปัญหาเรื่องการต่ออายุDomain Name

อยากได้ความรู้ จากผู้เชี่ยวชาญด้าน Domain Name หน่อยค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า ต้องรับผิดชอบดูแลเว็บไซต์ให้กับโรงเรียนแหล่งนึง

แล้วตอนนี้มีปัญหา โดเมนเนม หมดอายุไปตั้งแต่เมื่อวันที่ 27 ตุลาคม ที่ผ่านมา
ซึ่งโดเมนเนมนี้แอนไมได้เป็นคนจดเอง มารับผิดชอบดูแลต่อเท่านั้นและไม่สามารถติดต่อกับผู้จดคนเก่าได้ พอโดเมนหมดอายุจึงไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง

เพราะไม่มีสิทธิในโดเมนเนมนั้นเลย เมล์เป็นของคนจดเดิมหมด

ตอนนี้สถานะของโดเมนเป็น Active / Registar godaddy.com

เข้าไปเช๊คโดเมนแล้วปรากฎว่า โดเมนกลายเป็น Backorder

ต้องไปจองลงทะเบียน จ่ายตัง อยากรบกวนพี่ๆ ช่วยหน่อยค่ะว่าควรทำอย่างไร

เพราะไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ ภาษาอังกฤษก้อไม่แข็งแรง มือใหม่หัดดูแลเว็บค๊า

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ :slight_smile:

อ่านกระบวนการหมดอายุโดเมนประกอบครับ
http://www.thaihosttalk.com/index.php?showtopic=182

ส่วนนี่เป็นวิธีแก้จาก godaddy

[quote]
QUESTION:

ถ้าชื่อนี้ ทางเจ้าของชื่อแคร์มาก อยากได้คืนมาก ยอมจ่ายแพงไม่ต่อรอง ก็ต้องติดต่อ GoDaddy เพื่อขอจดชื่อในระยะเวลา back order ค่ะ ถ้าหากต้องการประหยัด แต่ไปลุ้นชื่อเอาอีกที ก็ต้องรอหลังจากชื่อถูกปล่อยว่างให้จดแล้ว จะได้ชื่อหรือไม่นั้น ดวงก็สำคัญเหมือนกัน (นอกเหนือจากความพยายามในการจะเฝ้ารอจดได้ทั้งวัน)

ส่วนเรื่องการต่ออายุชื่อ โดยไม่สามารถติดต่อผู้จดชื่อให้คนแรกนั้น อันที่จริง เราสามารถติดต่อ godaddy เพื่อขอจ่ายเงินก่อนตรงๆ ได้เลย ถ้าปล่อยหมดอายุแล้ว ปัญหาเยอะกว่าเยอะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ

แต่ปัญหามีอยู่ว่าไม่สะดวกในการดำเนินการติดต่อกับทาง Godaddy โดยตรง เพราะภาษาอังกฤษไม่ค่อยแข็งแรงด้วย และไม่สะดวกในการจ่ายค่าบริการผ่านบัตรเครดิต แอนอยากทราบว่าในประเทศไทย มีบริษัทไหนที่เป็นผู้ให้บริการจดโดเมนเนม ที่สามารถดำเนินการในกรณ๊ที่เกิดขึ้นนี้บ้างค่ะ เรื่องค่าใช้จ่ายสามารถรับผิดชอบได้ค่ะ

เจ้าของค่อนข้างแคร์ในการใช้ชื่อ Domain Name เดิมค่ะ เนื่องจากเค้าออกเอกสาร ประชาสัมพันธ์ไปมากพอสมควรแล้ว

รบกวนขอคำแนะนนำเพิ่มเติมด้วยนะค่ะ

สุขสันต์วันฝนตก \O/