ขอระบายเรื่อง domain .in.th หน่อยครับ เซงมากๆ (บ่นให้ฟัง)

คืองี๊ครับ ด้วยความที่ผมอยากได้โดเมนที่ชื่อสวยๆจำง่ายๆหน่อยน่ะครับ

ก่อนหน้านี้ผมอยากได้ชื่อ web , blog อะไรทำนองนี้ พอมันลงท้าย .in.th นี้ก็ดูดีไม่เลว ลองไปเช็คใน thnic ดูแล้วครับมันบอกว่าง พอจะลอง order ดูมันบอกไม่ว่าง ก็นึกด่าในใจว่าจะกั๊กทำปรื๊ดอะไร

ส่วนเรื่องคำสงวนเรื่องชื่อเฉพาะต่างๆพวกชื่อจังหวัด พระนาม ฯลฯ อันนั้นเข้าใจ เคยอ่านรายชื่อคำห้ามจดอยู่ link หายไปไหนผมก็หาไม่เจอละ คงอยู่แถวๆนี้แหละ

พอไปลองที่ dotarai ดู มันบอก “ว่าง” ทั้งคู่ สามารถจดได้ ตอนนั้นยังไม่มีโปร 199 ผมไม่มีเงินจะจดก็เลยปล่อยไปก่อน(คิดว่ายังไงๆก็จะมาจดที่ dotarai ภายหลัง)

พอมาวันนี้ผมลองใหม่ อยากจะจด อะไรก็ได้ที่มันชื่อประมาณนี้
(ที่อยากได้จริงๆคือ web , blog , social จะเอามาไว้ทำวิจัยตอนเรียน ป.โท นอกนั้นลองกดดูเล่นๆ)

web
webs
website
websites
blog
blogs
email
social
computer
money

แต่มีอยู่เว็บนึงซึ่งชื่อน่าจะค่อนข้างกลางๆแบบที่ผมลองจิ้มๆไปคือ hosting.in.th (ขออนุญาตพาดพิงเป็น case นะครับ) ทำไมแบบนี้ถังจดได้ครับ งง หรือว่าในสมัยนั้น thnic ยังผูกขาดอยู่เลยยังไม่กั๊กโดเมนครับ?

เช็คไปแต่ละโดเมนที่ว่าไม่ว่างนี่ thnic ขึ้นหราทั้งแถบเลย ใช้ก็ไม่ใช้ยังจะมากั๊กกันอีก แล้วก็รณรงค์จังว่าให้ใช้ .ของไทยๆๆๆ พอจะใช้เข้าก็เป็นซะอย่างนี้
ชื่อดีๆไม่ค่อยจะให้จด เซงมากๆๆๆ ให้ตายสิ :dry:

อีกเรื่องที่สงสัยครับว่าโดเมน .in.th นี่ ดูจากบางเว็บแล้วเหมือนเจ้าของก็ทิ้งๆขว้างๆไม่ได้ใช้จริงๆเราจะ backorder กับ thnic ตอนใกล้จะหมดอายุได้ไหมครับ

ปล.เสียดาย music.in.th มากๆๆๆๆๆๆ

.in.th จดง่ายไม่ค่อยมีเงื่อนไข หรือ หลักเกณฑ์อะไร เหมือนอย่างกับ .co.th ครับ ใช้แค่สำเนาบัตรประชาชน ก็จดได้แล้ว ดังนั้นจึงเป็นโอกาสทอง ของหลายๆ คน ตามหลัก ใครมาก่อนได้ก่อน ใครมาที่หลังก็ได้แต่นั่งเสียดาย ทำตาปริบๆ เรื่องแบบนี้ว่ากันไม่ได้ครับ :slight_smile:

จขกท เค้าหมายถึง ทำไมต้องกั๊กชื่อสวยๆด้วย ครับ

หุหุ

น่าจะให้จด xxx.th ได้แล้วนะ THNIC

ให้จด 3 ตัวอักษรขึ้นไปก็ได้

3 ตัวก็มีครับ dog กับ cat ไงครับ ลองเข้าดูสิ

2 ตัวก็มีครับ

ใครมาก่อนได้ก่อน ก็ถูกแล้วไงครับ เจ้าหน้าที่ของ THNIC เขามาก่อนพวกเรา เขาก็กั๊กเอาไว้ก่อน ฮา.

ไม่ใช่ครับ ผมหมายถึงโดเมน domain.th ที่ไม่ใช่ โดเมน.th อ่ะครับ
เพราะว่าเค้าคงไม่ให้จดสำหรับตัวอักษรที่ต่ำว่า 3 ตัวแน่เลย เพราะกลัวจะเอาไปทำเหมือน co.cc
และกลัวมาทับซ้อนกลับ Secondary Level ที่มีอยู่แล้ว เช่น .net.th ถ้าเค้าเปิดให้จด 2 ตัวได้ก็จะมี .ne.th และ .co.th ถ้าเปิดให้จดแบบ 3 ตัวก็จะมี .com.th ครับ
ทาง THNIC อาจจะกลัวตรงนี้ก็ได้ ก็เลยตัดปัญหาไม่ให้จด domain.th ไปเลย ในเมื่อความเป็นจริงก็ทำได้เลยในทันที เพราะว่าก็มี โดเมน.th ให้เห็นอยู่แล้ว
ผมก็เลยอยากให้มีการจด domain.th ได้ด้วย อาจจะมีตัวอักษรมากกว่า 3 ตัวขึ้นไปก็ได้ แต่ขอให้เป็น Top Level ก็พอ

เคยมีการพิจารณากันหลายรอบแล้วครับเรื่องนี้

ปกติ NAME.th จะมีการใช้ชื่อตาม event สำคัญๆ อย่างเช่น http://seagames2007.th (ปิดไปแล้ว)
แล้วก็จำได้ว่าปัจจุบันยังมีชื่อพวกนี้ที่ active อยู่ประมาณ 3-4 ชื่อที่เป็นข้อยกเว้นเรื่องหมวดหมู่โดเมน
เพื่อการใช้งานจากภายนอกประเทศในการโปรโมท event ใหญ่ๆ ระดับภูมิภาคขึ้นไปอยู่ครับ

คุ้นๆ ว่ามีของการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยอีกอัน แต่หาไม่เจอแล้ว
ใครนึกออกมั่งว่ามีอะไรอีก - -’

เข้าใจว่า จขกท คงจะหมายถึงคำสงวนที่ห้ามนำมาใช้จดโดเมน .th ครับ
ตอนนี้มีอยู่ประมาณ 6196 คำ มีทั้ง Eng และ Thai
สามารถตรวจสอบได้ที่ http://reserv.thnic.co.th/
โดยคำดังกล่าว ไม่สามารถนำมาใช้เป็นชื่อโดเมนได้เลยครับ

ขออนุญาตนอกเรื่องนิดนะครับ คุณ

[quote author=Siamwebhost.Com link=topic=29335.msg274092#msg274092 date=1281134357]
ขออนุญาตนอกเรื่องนิดนะครับ คุณ

[quote author=Siamwebhost.Com link=topic=29335.msg274092#msg274092 date=1281134357]

ถึงว่าโดเมนสวยๆ ไม่มีใครเอามาทำเว็บ คนจดไว้เฉยๆ

มันไม่ให้จดก็อย่าไปใช้มัน in.th เรื่องมาก ต้องใช้บัตรประชาชนในการจดด้วย

มีจดไปบ้างเหมือนกัน

เคยเหง .net.th เมลลูกค้า @ksc.net.th

เลยงงๆ เอิ๊กๆ

[quote author=eNIC Host link=topic=29335.msg274219#msg274219 date=1281204651]
เคยเหง .com.th เมลลูกค้า @ksc.com.th

เลยงงๆ เอิ๊กๆ
[/quote]th.com ครับไม่ใช่ .com.th

อ่อคับๆ ดูผิดคับท่านไอซ์