โดน domain คนอื่นใช้ dns ของเรา

โดน domain คนอื่่นใช้ dns ของเรา reverse ip ตัวเองดูเจอคนอื่นใช้ dns กับ ip เรา
พอเข้าเว็บ domain ของคนอื่นที่ใช้ dns ของเรา ก็จะมาที่เว็บเรา มีวิธีจะ block domain คนอื่น หรือ allow เฉพาะ domain ที่เรากำหนด ได้ยังไงบ้างครับ

อ่านแล้วงงๆ นะครับ เคยเจอแต่โดเมนอื่นยิง DNS IP มาที่ Server เรา

หรือจริงๆ ท่านลืมปิด recursion ถ้าใช่ก็ตาม link นี้

โดเมนคนอื่นไม่น่าจะมาใช้ DNS เราได้ เพราะเราต้องเพิ่ม zone ใน dns ถ้าไม่เพิ่มก็หา ip ไม่เจอ
แต่โดเมนคนอื่น(ใช้ dns ของเค้าเอง) แต่ดันชี้ IP มาที่เครื่อง server เรา แบบนี้เคยเจอ

อาการdomain คนอื่น ชี้ipมาที่ serverเราแก้ไขยังไงครับ

ห้ามคนอื่นชี้ IP มาที่เครื่องเราไม่ได้ครับ

ที่พอจะทำได้คือบล็อคว่าถ้ามาด้วย domain นั้นแล้วห้ามเข้าไรงี้ ไม่ก็เด้ง error

ใช้ .htaccess ช่วยครับผม

ชี้มา ip เครื่องเรา แล้วเว็บของคนนั้นเข้าได้รึเปล่าครับ

ใน virtual host สร้างโดเมนเราแบบระบุชื่อ และเอา default virtual host ส่งไปเข้า path ที่ไม่มีข้อมูล ไม่ต้องเก็บ log
น่าจะช่วยได้ครับ

มาเยอะๆ Apache เอาไม่อยู่ครับ ขนาดแค่เป็นหน้า Apache function nomally นะ เคยโดนอยู่

ผมใช้วิธีดู apache status ว่ามัน request ไฟล์อะไรมาเยอะๆ แล้วเขียนไฟล์นั้น (.php) ดึงค่า HTTP_HOST เก็บลง log ว่าเรียกมาจากชื่อโดเมนอะไรบ้าง
ที่เคยโดนมันจะมาจาก xxx.blogspots.com โดย xxx จะ random มาอีกทีแต่ก็ซ้ำๆกันไม่กี่ชื่อ
ก็แก้ง่ายๆด้วยการ block string ใน iptables ไปเลย ถ้ามี blogspot.com ก็ drop ทิ้งไปเลย

จขกท. มาถามแล้วก็หายไป ไม่บอกอาการ ไม่รู้จะแนะนำต่อยังไง 555

แก้ได้แล้วครับ ด้วยวิธี ตั้ง [COLOR=#333333]default virtual host ไปหน้า blank page ครับ ส่วน โดเมนตั้งค่ากับสร้างไว้ใน subfolder ครับ
ที่ชี้มาเครื่องเรา โดเมนของคนอื่นเค้า เข้ามาเป็นเว็บเราได้เลยครับ และติด google index ด้วยครับ
[/COLOR]

^ กำไรไปครับ :slight_smile:

กลัว google มองเป็น dupicate site แล้ว de-index เราสิครับ

อ๋ออ ความรู้ใหม่นะเนี่ย ว่ามันมีคนคิดให้ google คิดว่า domain ของจริงเป็น duplicate site

Keywordหาย Traffic uipหายไป10kครับ ได้จากdomainเค้าไม่ถึง50 uip