Domain มีปัญหาเรื่อง DNS ครับ!

Domain มีปัญหาเรื่อง DNS ครับ !!

สาเหตุคือ ผมมีเครื่อง Dedicated อยู่ แล้วภายในเครื่องไม่มี Control Panel ครับ

ก็เลยจด domain domain.com ใว้ก่อนหน้านี้แล้ว

หลังจากนั้นก็เข้าไปแก้ไข domain ที่ control panel

โดยตั้งค่าของ Manage Child Name Server ดังนี้ครับ

[b]ns1.domain.com | [ IP เครื่อง SV ]

ns2.domain.com | [ IP เครื่อง SV ][/b]

เสร็จก็ได้เข้าไปแก้ไข Dns Server ครับ

[b]Name Server1 : ns1.domain.com

Name Server2 : ns2.domain.com[/b]

ประมาณนี้เลยครับ จด domain และแก้ไขตั้งแต่เมื่อวานประมาณ 5ทุ่มครับ จนถึงเวลาปัจจุบัน

domain ยังใช้งานไม่ได้ครับ ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ดูจากขั้นตอนที่คุณทำแล้วก็ไม่น่าจะมีอะไรผิดพลาดครับ แต่คงต้องรอให้ DNS Update ก่อนครับ ปกติใช้เวลาประมาณ 24-48 ช.ม. ใจเย็นๆ ครับ

ต้องชี้โดเมนเข้า free dns server ครับ

เช่นพวก everydns.net เป็นต้น

เปลี่ยน name server ยิงไปแล้วใส่ A record เป็น ip ของเรา

การทำตามขั้นตอนที่บอกมาถูกต้องแล้วครับ แต่นั้นหมายความว่าเครื่อง server (ns1.domain.com) ต้องทำหน้าที่เป็น dns ด้วย
หากเครื่อง ns1 ไม่ได้ติดตั้ง dns เอาไว้ ก็จะเข้าเว็บไม่ได้แน่นอน

หากเครื่อง server ไม่ได้เป็น dns ด้วย ก็ต้องเลี่ยงไปใช้ free dns เช่น everydns.net เป็นต้น
ส่วนโดเมนก็ตั้งค่า dns เป็น ns1-ns4.everydns.net แทนที่จะเป็น ns1-ns2.domain.com
ส่วน child name สามารถลบทิ้งได้ เพราะไม่ได้ใช้แล้ว

อีกวิธีหนึ่ง(แบบผิดๆ แต่ใช้งานได้) คือการสร้าง child name เป็นชื่อ www และ subdomain ต่างๆ ไปยัง ip server
โดยที่ server ไม่ต้องมี dns ก็จะสามารถเข้าเว็บได้ ( ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง )

ตรวจสอบให้แน่ใจว่า dns server มันรันอยู่หรือไม่
และที่ server มีโซน dns ของโดเมนที่ชี้ไปหรือไม่ครับ (ผมเดาว่าน่าจะตกข้อนี้แหละครับ)
ตรวจสอบ port 53 ว่า Firewall เปิดหรือปล่าวครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยครับ ปรากฏว่า

ใช้ free dns ของ everydns.net

แล้วเปลี่ยน name server

เข้าเวปได้ทันทีเลย