คำถามนี้ อาจจะมีคนเคยทำ แล้ว เรื่อง DNS ล้วนๆๆ

เล่าที่ทำอยู่ คือทำ clound เป็น Single Site โดเมนเดียวไว้ หลายประเทศ

จีน (เดี๋ญวจะมีคำาถมต่อติดไว้ก่อน)
ฮองกง, อังกฤษ, ไทย, เยอร์มัน
ฝากโดเมนไว้ที่ onlinenic และใช้ dns-diy.net เป็นตัวชี้โดเมน (ถ้าแนะนำที่อื่นที่มันง่ายกว่าก็แนะนำได้นะครับผม)

สิ่งที่จะต้องทำคือ

ผมกำหนด zone ให้มันทำงานก่อนนะครับผม

1. จีน + ฮองกง จะทำภาษีจีน
  2. ไทย สิงคโปรค์ และ อังกฤษ นี่ เน้นภาษษอังกฤษและภาษาไทย
  3. เยอร์มัน นี่เน้นภาษาเยอรมัน

คำถามละ สามารถให้คนเข้า www.abcd.com แล้ว เลือกได้ตาม location ที่ตัวเองอยู่ เช่น ไทย ก็แสดงใน Sever ไทย และ จีน หรือ ฮองกง ก็จะใช้จีน เป็นต้น ?
คำถามที่ 2 มันสามารถ เช็คได้ไหมว่า Server ไหนออนไลน์อยู่ ถ้าไม่ออนไลน์ให้ไปอีกตัวหนึ่ง แบบไม่สลับไปสับมา

ส่นตัวนี้ ผมว่าเงียบ อาจจะนอนอยู่ หรอื จีบสาวกันอยู่ 555 เดี๋ยวไว้ทำเองแล้วจะแชร์ให้ทำตามนะ

เคยได้ยินมาว่า
amazon route 53 กับ dnsmadeeasy

สามารถทำได้ง่ายๆ เลยครับ แต่ไม่เคยลองด้วยตัวเองสักที

ถ้ามีทุนใช้ Route 53 เลยครับ ตั้งได้เลยว่า IP จากทวีปที่กำหนดให้ไปที่เครื่องไหน ตามที่เรากำหนด

Wow ความรู้ใหม่

This topic was automatically closed 90 days after the last reply. New replies are no longer allowed.