ช่วยวิเคราะห์ และบอกวิธีแก้ไข ปัญหา dns ทีครับ

รบกวนพี่ๆ ในนี้ ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ ว่าปัญหาที่เกิดขึ้น ควรแก้ไขอย่างไรและที่ไหน หรือไม่ต้องแก้อะไร ไม่รู้ว่าปัญหา บางทีเข้าได้/ ไม่ได้ เกิดขึ้นเพราะตรงนี้รึป่าว
ขอบคุณคับ

[quote]
Domain xxxxxy.com, DNS server 122.155.5.1x

Check if the server “122.155.5.1x” is configured for “xxxxxy.com” … ok.

Check SOA Record …
Server: 122.155.5.1x

Query about xxxxxy.com for record types SOA
Trying xxxxxy.com
xxxxxy.com

แจ้งชื่อโดเมนมาเลยสิครับ จะได้ตรวจสอบให้

guplay.com คับผม

ตรวจสอบล่าสุด 21.35น.

DNS server ns1.guplay.com[122.155.5.16] is alive and authoritative for domain guplay.com
DNS server ns2.guplay.com[122.155.5.16] is alive and authoritative for domain guplay.com
2 server(s) are alive

All 2 your servers have the same zone version 2009060200

แนะนำเนื่องจาก dns ใช้ 2 ชื่อแต่ ip เดียวกันหรืออยู่ในเครื่องเดียวกัน ดังนั้นจะมีปัญหา เรื่องความเสถียร ควรใช้ dns คนละเครื่องกัน

อาจจะต้องลองพิจารณาใช้ free dns server หรืออาจจะใช้ dns server ของผู้ให้บริการจดโดเมน เพราะบางที่บริการให้ใช้ manager dns ฟรี