ทำไม dns resolve ip กลับไปกลับมา?

คือผมได้เปลี่ยน เครื่องใหม่ ip ใหม่ แก้ dns แล้ว ประมาณ 2 วันมันก็ชี้ไปที่ ip ใหม่เรียบร้อย ใช้งานได้ปกติ …

แต่ทำไม ช่วงที่ผ่านมา บางวัน dns มันก็ resolve กลับไป ip เก่า เป็นอยู่ 2-3 ชม. ก็กลับมา ip ใหม่ อีก เป็นอยู่แบบเนี่ย 2-3 วันเป็นที … ทีแรกก็คิดว่าเป็นที่ net true มันจะเพี้ยน ๆ เพราะที่ผ่านมามันเพี้ยนบ่อย ๆ …

นี่ก็ผ่านมาเกือบเดือนแล้ว วันนี้ ก็ยังเป็นอีก … งง ??? ไม่รู้ทำอะไรผิด ย้ายเครื่อง ย้ายเว็บมาก็เยอะ ไม่เคยเจอ … ใครเคยเจอปัญหานี่บ้าง รบกวน แนะนำวิธีแก้ปัญหาที ครับ ขอบคุณครับ

ใช้DAหรือป่าวถ้าใช่ตอนแบ๊คอัพอ่ะครับพอาจจะี่แบ๊คอัพdnsเดิมมาด้วย พี่เข้าดูที่DNS Management ว่ามันไปที่เก่าหรือใหม่

ผมเข้าใจไรผิดก็ขออภัย มือใหม่หัดขับ

ขอบคุณครับ

ใช้ DA ครับ แต่เพิ่งมาใช้เครื่องใหม่นี่ ไม่ได้ backup dns มาสร้างใหม่เลย ตั้งแต่เกือบเดือนมาแล้ว ก็ไม่ได้ไปแก้ไขอะไรอีก ตอนนี้ข้อมูลใน dns ก็ถูกต้อง … งง ตรงที่ ทำไมวันดีคืนดี dns มันก็ reselove ไป ip เก่า แล้วก็กลับมา ip ใหม่ อีกเป็นอยู่อย่างเนี่ย บ่อยมาก … ลูกค้าเว็บเราก็เข้าเว็บไม่ได้ …

ต้อง check การตั้งค่า dns แบบละเอียดๆ ละมั้งครับ

เคยเจอเหมือนกัน แต่ย้ายขอมูลแบล๊กอัพ หาวิธีต้องนาน รอเป็นอาทิตย์ ผู้ใช้บริการก็บ่น ทำไมเข้าโฮสเก่าทั้งๆที่ DNS อัพเดสแล้ว

สรุป ไปนั่งแก้ ที่ DNS Management

สงสัย ns1 หรือ ns2 ของโดเมนนั้นยังคงใช้ ip เก่าอยู่หรือป่าวครับ

มือใหม่เหมือนกันครับ ตอบผิดผลาดอย่างไงก้อขออภัย

ถ้าไม่ได้แบ๊คอัพมาจากเครื่องเก่าแล้วมันจะวิ่งไปที่เครื่องเก่าได้ไงอ่ะครับ ผมเข้าใจไรสับสนหว่า
ไงแล้วช่วยแช็คที่DNS Management ดูนะครับว่า ในนั้นเป็นของที่เก่าหรือหใม่ได้เรื่องไงมาบอกอีกทีนะ