ปกติอัพเดท dns ตอนเปลี่ยนค่า ip นานสุดกี่วันครับ!

คือเว็บผมใช้บริการของ freedns.afraid.org
แต่เมื่อผมเปลี่ยนเซอเวอร์ใหม่ ผมก็เข้าไปแก้ไขค่า IP เพื่อเปลี่ยนมาโฮสใหม่

แต่เมื่อเปลี่ยนแล้วบางคนเข้าไปแล้วเด๋วก็เด้งไปที่ IP ใหม่ บางครั้งก็กลับมาที่ IP เก่า เป็นแบบนี้มา 4 วันแล้วครับ

อยากรู้ว่าทำไมยังมีการแปลกๆ อย่างนี้อยู่อะครับ

ปกติผมก็เคยย้ายโฮส

เว็บฮิตๆคนเข้าตลอดเจอมานานสุด 2 สัปดาห์ แต่สมัยนานแล้ว ตอนนี้น่าจะเร็วกว่าเมื่อก่อน >(
จะย้าย ip ถ้าวางแผนล่วงหน้าดีๆไม่จำเป็นต้องใช้ dynamic dns ครับ

แต่จริงๆการเปลี่ยน ip แบบ dynamic dns ไม่ได้แก้ไขค่า dns ของโดเมน
แต่แก้ไขค่า ip ที่ a record แทน ซึ่งปกติจะมีค่า ttl ที่ 4 ชม (static)
แบบ dynamic จะประมาณ 5 นาทีเท่านั้น

ครับ
ผมก็แก้เฉพาะค่า A ครับ

dynamic dns ไม่มีการแก้ไข dns จริงๆแล้วไม่น่าจะนานขนาดนั้นนะครับ
ไม่ควรเกิน 4 ชมด้วยซ้ำไป

ที่ผมเคยเจอ ก็ประมาณ วันนึงครับ

เว็บ freedns.afraid.org เขาใช้กันยังไงเหรอครับ เหมือนกับ everydns.net ไหมครับ

เท่าที่เจอคือ 2 ถ้านานกว่านั้นแสดงว่ามีปัญหาที่ตัว DNS เองครับ

ผมก็เคยตั้งค่าไม่ถูกต้อง

คือสร้าง child name ขึ้นมาใหม่ แล้วชี้ไปอีกเครื่องนึง แต่ว่าในโดเมนนั้นที่ตัวเครื่องหลักไม่ได้แอด child name นี้เข้าไปด้วย ผลที่ได้ก็คือเข้าได้บ้างไม่ได้บ้างตลอดเวลาครับ

แต่ไม่ใช่สำหรับทุกคน และจะเกิดกับเน็ตบางยี่ห้อและพื้นที่เท่านั้น

จดกับใครครับ… enom หรือเปล่า… อาการเดียวกัน…