เกี่ยวกับการเซ็ต dns ใน da ครับ ใครทราบช่วยทีครับ

คือมีเครื่องเซิฟเวอร์ 2 เครื่อง เครื่องแรก เซ็น dns เป็น ns1 และ ns2.xxxxxx.com ที่นี้เครื่องที่ 2 ต้องการใช้เป็น ns3 และ ns4.xxxxxx.com (โดเมนเดิม) จะต้องเซ็ตอย่างไรครับ เพิ่งลงเครื่องใหม่ ท่านใดทราบ ช่วยอธิบายทีครับ ขอเป็น step by step เลยจะขอบคุณมากครับ

ปล. ไม่เคยใช้ DA เลยงงๆ ช่วยทีครับ

Digistore, Software Open Source

เปลี่ยนเรื่องซะงั้น

ไม่ยากครับ ก็ไปแก้ในโดเมนก่อนนะครับ เหมือนตอนเพิ่มns1 ns2นะ เพียงแต่ครั้งนี้ให้เพิ่ม 3แหละ4 แหละกําหนดไอพีใหม่
ส่วนในฟั่งของDAก็จัดการสร้างnameserver ns3แหละ4 เหมือนตอน 1และ2

Edit เพิ่มรูปให้ครับจะได้เข้าใจง่ายขึ้น

[color=red]ใน่ส่วนของ

อ่อ … เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากเลยครับ

ไม่เป็นไรครับวงการเดียวกัน

เขิลจังอยู่บอร์ดมา3ปีแหละ ได้รับคําขอบคุณนับครั้งได้เลย

[quote author=Jua link=topic=15955.msg149381#msg149381 date=1227972461]
เปลี่ยนเรื่องซะงั้น