Disk raid 1 fail (hdd เสีย 1 ลูก) อยากทราบวิธีเปลี่ยนที่ถูกต้องครับ

สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ ที่เคารพ

ตามหัวข้อเลยครับ ผมมี Dell R630

Disk raid 1 fail (hdd เสีย 1 ลูก) อยากทราบวิธีเปลี่ยนที่ถูกต้องครับ

ผมทำ virtual disk อยู่ 1 ชุด เป็น disk 0 และ 1

ตอนนี้หน้าเครื่องโชว์ disk 0 fail not detect please check ประมาณนี้ครับ

ตัว tray เป็นแบบ hot swap ครับ ผมแค่อยากทราบว่า ผมสามารถดึงเอาลูกที่เสียออกมา แล้วเอาตัวใหม่มาใส่ได้เลย ถูกต้องไหมครับ หรือผมต้องเข้าไป setting อะไรก่อนไหมครับผม

ตอนนี้เครื่องยังใช้งานได้อยู่ครับ มัน error มา 3 วันแล้ว เพิ่งทราบครับ แต่ผมอยากเปลี่ยนให้เร็วที่สุดครับ

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆชาว THT มากครับ

ถ้า hardware raid ก็ถอดเปลี่ยนได้เลยครับ ดูดีๆ ว่าถอดถูกลูกก็พอ

ครับพี่ เป็น hardware raid H730p ครับ

สรุปก็แค่ดึงเสียออก เอาลูกใหม่ใส่ แล้วเดียวมันจะ sync data หรือ build raid กันเองใช่ไหมครับพี่

ขออภัยที่อาจจะถามโง่ๆ แต่ไม่ทราบจริงๆครับ มือใหม่…

ถ้าการ์ด raid ปกติมันควรจะเป็นแบบนั้นครับ สังเกตง่ายๆ พอเสียบ disk กลับไปแล้วซักพัก ไฟจะกระพริบรัวๆ ทั้งสองลูก

แต่ถ้าไม่ ก็รีบูตเครื่องทีนึงเข้า raid controller config ไปดูครับ

ขอบคุณมากครับพี่

รู้สึกเป็นเกียรติมาก พี่ไอซ์ VIP มาช่วยตอบ

ขอบคุณครับ :o)