ขอถามท่านที่ใช้บอร์ด Discuz หน่อยครับ กระทู้ที่อ่านแล้วดูยังไง

ขอถามท่านที่ใช้บอร์ด Discuz หน่อยครับ กระทู้ที่อ่านแล้วดูยังไง

Discuz มันดูยังไงว่าใหนกระทู้ที่อ่านแล้ว ใหนยังไม่ได้อ่าน

มันไม่เห็นมีคำว่า News แบบ SMF เวลาคลิ๊กอ่านแล้ว news มันหายไป

ผมเลยงงๆว่า ระบบมันทำให้เราสังเกตุกันยังไง หรือ ไม่มีครับ

icon หน้าโพสครับ มันจะมีสองสี ตาม template นั้นๆ

กับลิ้งค์ “หัวข้อที่ยังไม่ได้อ่าน” (v.แปลไทย)

ผมเข้าใจคำถามถูกม่ะนี่

นอนน้อยไปหน่อย เลยมึนๆ >.<

(Discuz 7.0) Default Template จะมีสองสีครับ มีสีเทากับมีเหลือง สึเหลืองคือมีกระทู้ใหม่ (หน้าบอร์ด)
และเมื่อเข้าหมวดต่างๆไปก็จะมี Icon หน้ากระทู้อีกที ซึ่งสีเทาคือไม่มีกระทู้ใหม่ และสีส้มคือมีกระทู้ใหม่

ส่วน Template อื่นก็จะแตกต่างกันไปแต่โดยส่วนส่วนใหญ่แล้วสีที่เข้มกว่ามักจะหมายถึงมีกระทู้ตอบใหม่
คล้ายๆ กับ Forums CMS ตัวอื่นๆ ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ อ่านคำตอบแล้วไปนั่งดูมันไม่ใช่ดีฟ้องเทมเพลตน่ะครับ ทำให้ดู งงๆ

เลยไปค้นจาก discuz ไปดูดีฟ้อลเทมเพลตถึงได้เข้าใจว่ามันเป็นยังไง - -*

ผมเลยเติม &orderby=lastpost&ascdesc=DESC&page=1 เอาครับ ให้มันเรียงตามวันแทน แค่นี้ก็ไม่งงกระทู้ใหม่ กระทู้เก่าล่ะครับ

เป็นวิธีเรียงลำดับอีกทีครับ ฟีเจอร์ของ 7.0 ^^! ก็เป็นอีกวิธีหนึ่งครับ