จะ disable function นี้ใน php ยังไงครับ

พอดีเจอ code ดังนี้แทรกเข้ามา

$shell= new COM(‘Shell.Application’);

$a = $shell->ShellExecute($program,$parameter);

ลองหา disable_functions ก็แล้ว ยังกันไม่ได้ ไม่ทราบว่าจะ disable ยังไงครับ

ตอนนี้กันทางอื่นที่มันเข้ามาไว้แล้ว แต่ปัญหาคืออยาก disable ไว้ด้วยเพื่อความสบายใจครับ

/usr/local/lib/php.ini

แก้ไขหัวข้อ disable_functions นะ อยากปิดฟังชั่นอะไรก็ใส่ๆชื่อไปครับ

เห็นว่า มันใช้ $shell= new COM(‘Shell.Application’);

เลยไม่รู้ว่าจะ disable function ชื่ออะไรอ่ะครับ

ดูตรง disable class ครบั ใส่ COM ไปตัวนึงพอ

อันนี้จะเป็นการสร้างออปเจ็กต์ใหม่ครับ ให้ลองไปตามดูที่ตัวแปร $program น่าจะเห็นว่าใช้คำสั่งอะไร

ลองหาดูในไฟล์เดียวกันนี่แหละครับ

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ