ฟันธง หน่อยครับ เอาไงแน่ Directi

ช่วงนี้ หากใครหลายๆ ท่าน ย้าย ต่อ โดเมนของ Reseller Club ต้องเจอปัญหากันทั่วหน้าแน่ๆ ครับโดยเฉพาะสอง สามวันนี้

ช่วยฟันธง หน่อยครับ ว่าหากโดเมนหมดอายุไปแล้ว เราจะสามารถ move โดเมน ไปอีก account ใหม่เพื่อต่ออายุได้หรือไม่

เพราะตอนนี้ 3 โดเมนแล้วครับ
โดเมนแรกหมดอายุแล้ว move ไป เจอ error อยู่ๆ หายเอง และก็ต่อได้ปกติ
โดเมนที่สอง error ค้างนานเลย ticket ไป แก้ไขเรียบร้อย
โดเมนที่สาม หมดอายุ เจ้าหน้าที่ support เปลี่ยนกันไปกันมา 3 คน

นี้ก็ปาไป 5 วันแล้วครับ
ดำเนินการ move ตั้งแต่โดเมนยังไม่หมดอายุ พอเจอ error ก็ ticket ไปทันที
โดเมนที่ 1 จัดการให้ แต่โดเมนหลัก ยัง error อยู่เลย reply กลับไปว่ายังไม่ได้

จู่ๆ โดเมนเด้งกลับไป account เก่า ผมเลย move อีกรอบ

ตกลงมันจะเอาไงกันแน่ หน่อ

ข้อความล่าสุด
Hi

You placed another move action for the domain name, which is why it cannot be renewed. Also, since the domain name is expired, it cant be moved either.

I am thus forwarding this to the development team so that the existing move action can be canceled and you are able to renew the domain name. I would thus request you patience in the meanwhile and we will update you once the move action is canceled.

Have a nice day!

Regards,

Toni

โดเมนจะขึ้นแล้วนะครับ ใครยังไม่ได้ต่ออายุต่อของตัวเองไว้ได้เลยครับ

ผมเข้า DI เมื่อกี้พึ่งเห็นความเปลี่ยนแปลงเว็บ (ดีขึ้นมาก)

รวมๆ ก็ยังช้าเหมือนเดิม
(แต่เหมือนว่าจะเร็วขึ้นนิดหน่อย)

แต่ก็นะ… ผมเล่นผ่าน whmcs หมดแล้ว แทบไมไ่ด้เข้าหน้าเว็บ directi เลยตอนนี้

iCeZ ไม่ใช้ ssl จะปลอดภัยเหรอครับ

[quote author=coloshare link=topic=13854.msg135365#msg135365 date=1222764089]
iCeZ ไม่ใช้ ssl จะปลอดภัยเหรอครับ
[/quote]1. ผมไม่ได้ให้มากรอกเลขที่บัตรเครดิตหน้าเว็บ
2. มีแค่ชื่อที่อยู่… กับข้อมูลอีกนิดๆ หน่อยๆ ที่โดน hack ไปก็ไม่มีอะไรเสียหาย
3. remote backup ทุกวัน

ก็เลยขี้เกียจที่จะไปทำ ssl ละครับ

ยังงี้ลูกค้าก็แก้ไขข้อมูลโดเมนผ่าน whmcs เองไม่ได้ใช่ไหมครับ

ได้ดิครับยืนยันเพราะใช้อยู่ เวอร์ชั่นใหม่ๆทําอะไรได้เกือบเทียบเท่าหน้าเว็บแล้วครับ ลองเล่นดู

ปล. ว่าแต่ใครตอบพี่มีนหน่อยจิ

โดยที่ไม่มี ssl เหรอครับ?

https://newsletter.namecheap.com/display.php?M=548121&C=617536ef59e465d3df4fb18723e419b5&S=25&L=8&N=7

ssl เกี่ยวอะไรกันกับหน้าแก้ไขข้อมูลอะครับ

[quote author=iCeZ link=topic=13854.msg135386#msg135386 date=1222765661]
ssl เกี่ยวอะไรกันกับหน้าแก้ไขข้อมูลอะครับ

ถามใหม่…คือตอนที่มีลูกค้าสั่งจดโดเมนเข้ามา แล้วคุณทำเรื่องจดผ่าน whmcs เลยหรือเปล่าครับ
เพราะมันต้องใส่ชื่อและรหัสของแอ็คเค้าท์ Reseller Club หรือของ eNom ลงไปใน whmcs เลย
ผมเลยคิดว่ามันจะปลอดภัยหรือเปล่า ไม่มี ssl ด้วย

[quote author=coloshare link=topic=13854.msg135424#msg135424 date=1222777155]
ถามใหม่…คือตอนที่มีลูกค้าสั่งจดโดเมนเข้ามา แล้วคุณทำเรื่องจดผ่าน whmcs เลยหรือเปล่าครับ
เพราะมันต้องใส่ชื่อและรหัสของแอ็คเค้าท์ Reseller Club หรือของ eNom ลงไปใน whmcs เลย
ผมเลยคิดว่ามันจะปลอดภัยหรือเปล่า ไม่มี ssl ด้วย
[/quote]เป็นการทำงานฝั่ง server ผ่าน api อยู่แล้วครับ

client --> server --> directi

ต่อให้ใส่ SSL ระหว่าง client กับ server ก็ไม่มีผลอะไร เพราะข้อมูลนั้นมันอยู่ระหว่าง server กับ directi ครับ

เราไม่ได้บอก password ให้ client นี่

ผมได้คำตอบแล้วครับ กำลังโมโห ปิ๊ดดดดดดดดดดด :angryfire:
มา move ได้ตอนที่ ราคา ปรับขึ้นแล้ว ทำไมทำแบบนี้เนี่ย

Hello,

Thank you for your patience. I am glad to inform you that the move action for the domain name ‘ปปป.com’ has been completed.

The following are the details of the successful move action.
6288804 101619 Moved from CustomerId 4141503 to CustomerId 475624 Website Moved Successfully Sep 29, 2008 4:18:10 PM Sep 29, 2008 4:18:10 PM Sep 30, 2008 9:01:07 AM

I would suggest you to check the same from your end as well.

Feel free to update this support request in case of further doubts/queries.

Regards,
Jeff