directiจดโดเมนไม่ผ่านทําไงดีครับ

Order Details
Order ID: ไอดีออเดอร์
Domain Name: ชื่อโดเมน ดอทเอเชียครับ ไม่รู้เกี่ยวไหมวันนี้มีคนจดinfo3คนก็ผ่านหมด มาติดตรงasia
No of Years: 1
Your Cost Price: ราคา
Your Selling Price: Tราคา
Reason for Failure: 2306 : Parameter value policy error

อยากทราบข้อจํากัดของดอท asiaครับว่ามีอะไรบ้าง

ปัญหานี้น่าจะลองเมล์ไปถาม support ครับ

ลููกค้าเปลี่ยนชื่อโดเมนก็จดผ่านปกติแหละเฮ้อปวดหมองๆ สงสัยชื่อบางชื่อจดไม่ได้มั้ง
ลองคุยแล้วครับ แต่ไม่รู้เรื่อง ผมมั่วไปเรื่อยอ่านะพูดกะฝรั่ง เด็กไทยโชว์ทีฝรั่งเงียบเลย lol lol

directi เป็นของอินเดียค่ะ

ตอนนี้จดผ่านแล้วอ่ะพี่ เปลี่ยนชื่อใหม่แปลกแหะ สงสัยชื่อที่ใช้มีไรพลาดซักอย่างๆ

ใครพอจะหาเงื่อนไขเกี่ยวกับการจดดอทasiaให้ได้บ้างครับ ขอเป็นไทยนะมีใครแปลไว้ไหม

ชื่ออะไรหละครับ
เพื่อจะแอบไปจดมั้ง

1. ความยาวขั้นต่ำ 3 ตัวอักษร
  2. ไม่เป็นชื่อที่ lock ไว้

คร่าวๆ ก็แค่เนี้ย

[quote author=clubmusicza link=topic=11468.msg111108#msg111108 date=1211294115]
อยากทราบข้อจํากัดของดอท asiaครับว่ามีอะไรบ้าง

โดเมน ภายใต้ .asia มีส่วนหนึ่งซึ่งทาง registry lock ไว้ในช่วง sunrise และ land rush
ซึ่งบางชื่ออยู่ในช่วงรอการประมูล และยังไม่เสร็จสิ้นกระบวนการจดทะเบียน
จึงทำให้ในหน้า whois ของ .asia จะไม่มีข้อมูลของโดเมนนั้นๆ
เวลาทำการจดทะเบียนผ่าน registrar บางแห่งจะเหมือนว่าโดเมนว่างอยู่
แต่เมื่อส่ง request ขอจดทะเบียนเข้าไปจริงๆ จะไปติดว่าโดเมนไม่สามารถจดทะเบียนได้
ถ้าจะให้ถูกต้องระบบของ registrar จะต้องเช็คทั้งกับ whois และ ใน list ที่ทาง .asia registry
แสดงไว้ว่ารอประมูล หรือรอการตรวจสอบหลักฐาน

สำหรับ whois สามารถเข้าไปเช็คได้ที่ http://www.registry.asia/cgi-bin/whois.cgi
สำหรับ list รอประมูล/ตรวจสอบหลักฐาน สามารถเช็คได้ที่ http://www.dotasia.asia/info/DotAsia-DomainsWithMultiApps--2008-03-13.txt

ลองเข้าไปเช็คดูนะค่ะว่าโดเมนที่พยายามจดครั้งแรกไม่ผ่านนั้น อยู่ใน list หรือไม่ค่ะ

ขอบคุณมากพี่ดอทอะไรมาเองเลยกระจ่างๆ ผมขออนุญาติ เอาข้อความไปติดเวบนะครับ

จริงๆด้วยชื่อนั้นติดในlist

พี่เขาชื่อ พี่เพ็ญศรี ครับคุณ clubmusicza เรียกพี่เขาซ่ะผมฮากลิ้งเลย

อิอิ ผมเรียกเคยปาก lol lol พี่ICOMก็แซวเข้า ไม่รู้ชื่อเล่นพี่ICOM lol

ขอบคุณ พี่เพ็ญศรี