Directadmin นี่ฟรีใช่ปะครับ แล้วเหมาะสำหรับ OS แบบใหนมากที่สุดครับ

เป็น linux รุ่นใหนดีครับ

ถ้าจะไปเช่า server ใช้เอง อะคับ

แล้วลง direct admin ใช้เอง

DirectAdmin ไม่ฟรีนะครับ ราคาซื้อกันประมาน 11,000 บาท ครับ
ที่แถมๆกันให้ฟรี ทางโฮสเขาควักกระเป๋าซื้อแถมให้นะครับ

ไม่ฟรีครับ…

“OS แนะนำ”

สำหรับผม… เรียงตามลำดับและความถนัดครับ
FreeBSD, CentOS 64bit, Redhat Enterprise, Debain

ไล่ลงตัวแรกก่อนหาก hardware รับก็เลือกตัวแรก หากไม่รองรับก็ไปตัวต่อไป ทั้งนี้ทั้งนั้น…ขึ้นกับความชำนาญของแต่ละคนในการ tune os ตัวนั้นๆครับ

สำหรับผม… FreeBSD อันดับแรก อิอิ :dgrin:

แล้ว แต่ ครับ สำหรับผม ก็ ขอเป็น Debian นะครับ เพราะเป็นเหมือน ข้าว กล่อง Easy Go ครับ ง่ายๆๆ แต่ ก็ ไม่ง่าย จนเกินไป เหมือน มาม่า

ขอบคุณคับ ทีแ่นะนำ

มือหใม่ ไม่ค่อยรู้คับ แหะแหะ

Directadmin ไม่เคยใช้ครับ เคยแต่ไปช่วยเพื่อนจูนนิด ๆ หน่อย ๆ
ถ้าฟรีแล้วเรียบง่ายแนะนำ VHCS2 ครับ แต่ต้องติดตามเรื่อง security สักนิดครับ
ผมชอบตรงที่มันสามารถปรับแต่งแก้ไขอะไรเองได้ง่ายดีครับ เราอยากได้อะไร
หรือเห็นอะไรที่ไม่ค่อยปลอดภัย ก็ปรับแต่งเองได้ …

ไม่ฟรีครับ แต่ถ้าซื้อ รnternal ก็ไม่แพงมากครับ
ส่วนตัว vhcs ก็อย่างที่ต้นว่าอ่ะครับ ต้องดูเรื่อง secure เยอะหน่อยคัรบ

ปุ๊ก