รายงาน DirectAdmin แยก MySQL (CentOS 5/32bit)

เกริ่นนำให้ทราบกันก่อนว่า…

ผมเคยแยก Web Application & MySQL ของ DirectAdmin แยกออกจากกัน…แล้วพบปัญหาคือ

1. สร้าง db ได้แต่ลบ db แล้ว db file จริงไม่ออกจาก DB Server จริง
  2. การ Connection ระหว่างกันไม่สมบรูณ์…ซึ่งผมก็ไม่ทราบสาเหตุในครั้งนั้นครับ

สำหรับครั้งนี้ก็มีเป็นสเปคตามนี้ (ตามที่ลูกค้า order)

1. CPU XEON DUAL-CORE 2.1, FSB 1066MHz, RAM 2G/667MHz, HD 250GB
    สำหรับเครื่อง Web, Mail, Stat Application ที่ลง DirectAdmin บน CentOS 5/32bit

2. CPU CORE2 1.8GHz,FSB 800MHz, RAM 2GB/667MHz, HD 250GB
    สำหรับเครื่อง DBMS MySQL 5.0.x Only

งานนี้ทำเสร็จเมื่อคืนวานครับ… และได้ทำการสร้างเครื่องตัวที่ 2 เป็น DB แยก Database ของเครื่องที่ 1 ออกมา (จาก DirectAdmin)

และได้ทำการทดสอบเรื่อง Connection, Create DB, Drop DB, Grant DB ของ MySQL Command ต่างๆ สมบรูณ์ 100% คือสามารถสร้าง db, ลบ db ต่างๆ ใน Control Panel DirectAdmin ได้ครบเหมือนเดิมทุกประการ

ซึ่งก่อนหน้านี้ ที่จะทำชุดนี้ ผมเคยทำเครื่องแยก db ที่ใช้งานใน DA มาแล้วครั้งหนึ่งครับ แต่ครั้งนั้นไม่ประสพความสำเร็จเท่าที่ควร ซึ่งผมเอง…ก็ยังสรุปสาเหตุฟันธงลงไปให้แน่ชัดได้เช่นกันครับ

สำหรับเครื่องใหม่ (ประกอบใหม่หมด) และโปรแกรมต่างๆใหม่หมด ทุกอย่างเวอร์ชั่นล่าสุด ผลออกมาในครั้งนี้ Work 100% ไม่มีปัญหาใดๆครับ

ผมจึงขอสรุปว่า… แนวคิดแยก DB ออกไปอีกเครื่องเพื่อขยายขีดความสามารถของ DBMS ภายใต้ DirectAdmin Control Panel นี้… Work เต็มร้อยครับ

จบข่าว…

ขอถามแยกออกมานะครับว่า ใครเคยลง MySQL Enterprise หรือสั่งซื้อตัวนี้บ้างครับ

http://www.mysql.com/products/enterprise/

ขอทราบข้อมูล…จากประสพการณ์จริงๆของเพื่อนหน่อยครับ คือคิดจะซื้อตัว Enterprise License มาใช้งานกับ DB ตัวนี้ครับ

ราคาของ Enterprise
http://www.mysql.com/products/enterprise/features.html

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :slight_smile:

เคย ครับ แต่ ราคานั้นไม่ทราบ (เพราะ ผมได้แต่ ออกแบบและ ติดตั้ง) แต่ ดูแล้ว โอเค มากๆๆ ครับ อิอิอิ แต่ดี ที่มี Support ค่อยให้คำปรึกษา ครับ

ขอบคุณครับ… พอจะเล่า detail กว่านั้นได้อีกไหมครับ หรือเล่าให้ฟังทาง pm ก็ได้ครับหากมีส่วน protection พอดีผมอยากจะทำทุกอย่างให้มันได้ License และ Enterprise Platform ทั้งหมด

สำหรับ RHL Enterprise 4 ปัจจุบันก็มีใช้งานกับ MySQL Standard 4.1 อยู่เหมือนกันครับ ก็นิ่งสูขใจ ประกอบกับ RAM เยอะหน่อยเครื่องนั้น (4GB)

ว่าไป…พอเครื่องเรา RAM มากๆ ผมกังวลเรื่องมันใช้หน่วยความจำไปไม่หมดมากกว่าเรื่องไม่กินแรมจริงๆครับ อยากแลกเปลี่ยนประสพกามตรงนี้กันบ้างครับ

ผมว่าอ่านไม่ผิดนะครับ “ประสพกาม”

หรือว่าเป็นมุก

เออ…มันมีเรื่องนิดหน่อยกับแฟนผมครับ ทุกวันนี้แฟนผมประชดผมให้ไปกามกับเซอร์ฟเวอร์ ทำแต่งานเอาแต่เรื่องเครื่องให้ไปบ้ากามกับเครื่องเลย (เก็บกด) >(

พักมั่งก็ได้นะครับ เครียดไปไม่ดีนะ