ต้องตั้งค่า Directadmin อะไรเพิ่มไหมหลังจาก install เสร็จ

ผมได้ซื้อ serverแล้วก็ให้ทางผู้ขายลง da ให้ด้วยพอเค้าลงเสร็จแล้วก็ให้ username/password และก็เลข ip ของเครื่อง serverมา
ผมก็ login เข้าไป create admin ขึ้นมาอีกชื่อ จากนั้นก็ login เข้า admin ในชื่อใหม่ที่สร้างขึ้นมา
จากนั้นก็ create Packages ที่ admin level เสร็จแล้วผมกดไปที่ reseller level แล้วสร้าง Packages พร้อมกับสร้าง user ขึ้นมาจัดการ add domain เรียบร้อยสร้างเสร็จ ก็ได้ email จากระบบก็ไปจัดการเปลี่ยน nameserver ของdomainชี้มาตามที่emailแจ้งไว้ แต่รอมา3วันแล้ว มันยังping domain ไม่เจอ host เลยครับ ไม่รู้ว่าตั้งค่าหรือกำหนดค่าอะไรผิดหรือเปล่า
ไม่ทราบว่าต้องไปกำหนดค่าอะไรก่อนใช้งานหรือเปล่าครับ แบบว่ามือใหม่

กฃนอกจากเซ็ต name server ที่ DA แล้ว เซ็ตที่ Domain หรือยัง

ต้องสร้าง dns record ที่ domain

แล้วก็มา add ที่ server ด้วย ถึงจะเข้าได้ครับ

name server ของ DA ตั้งส่วนไหนหรือครับ ผมเห็นในหัวข้อ Administrator Settings มันตั้งมาแบบในรูปนี้ยังไม่ได้แก้อะไร
แล้วตอนที่ผม create userแล้วได้ email ระบบมา name server เป็นแบบนี้
NS1:

add dns record ตามนี้ก่อนที่จะ เปลี่ยน dns ของ โดเมนครับ

NS1:

อันนี้เข้าใน Da สิทธิ์ Reseller

เครื่อง server ip อะไรครับ เป็น ip เดียวกับ ns1.sheeplink หรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็ไม่สามารถใช้ ns1.sheeplink ได้ครับ

คุณต้อง register dns ของคุณขึ้นมาใช้เองครับ
ลองอ่านเพิ่มเติมดูที่นี่
ระบบ DNS และการแก้ปัญหา Domain Name โดย KKE

เมื่อวานนั่ง config ยังไงก็ไม่ผ่านครับ
วันนี้ผ่านไปที่วางเครื่อง server ก็เลยแวะเข้าไปถามเจ้าหน้าที่ เค้าว่า ns1.sheeplink.com ที่ setให้เป็นขั่วคราวเพราะเค้าทราบว่าผมจะใช้ nameserverอะไร เจ้าหน้าที่ทำเครื่องก็เลยใส่แบบนั้นไปก่อน เค้าแนะนำให้ไปจด nameserver เป็นของตัวเองจะง่ายกว่า เพราะถ้าหากใช้ ns1.sheeplink.com เจ้าหน้าที่ต้องไป config ให้เราอีกต่อนึงเวลาจะเพิ่ม domain แต่ละdomain
ns1.sheeplink ที่เค้า setมา

เข้าไป register dns nameserver ของตัวเองในwebผู้ให้บริการจดdomainแล้ว
ไม่ทราบว่าต้องเอาไปเปลี่ยนใส่แทนอันเก่าที่ Administrator Settings ไหม เพราะตอนนี้ยังไม่ได้เอาไปเปลี่ยน
แต่พอไปเปลี่ยนใน dns ที่ domain โดยใส่ nameserver ที่ทำมา มันก็ยังไม่เห็น host อยู่ดี ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ต้องมีการกำหนดค่าอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ

ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ แต่ปัญหาคือ
admin หลักคือ A ได้สร้างชื่อ admin สำรองขึ้นมา1คนคือ admin B
จากนั้น admin สำรองคือ B ไม่ได้สร้าง reseller ขึ้นมาแต่ดันไปสร้าง user ขึ้นมาในหัวข้อ reseller level 2web คือweb1 กับ web2 ทีนี้พอเปลี่ยน dns ที่ domain web1 ให้ชี้มามันไม่เจอ host เลยไปถามทางเจ้าหน้าที่ เค้าเลย add ให้ก่อน 1web ภายใต้nameserverเก่าที่เค้ากำหนดไว้ มันก็ใช้ได้ ทีนี่ผมก็ไป register nameserver เองทั้ง2domainจากนั้นก็มาเปลี่ยน nameserver ให้กับ web2 ที่addไว้อีกอันแล้วก็ไปเปลี่ยน dns ที่ domain ให้ชี้มา ผ่านไป1คืนมาลองเปิด web2 มันดันมันไม่เจอ host
เลยโทรไปถามเจ้าหน้าที่เค้าloginเข้าไปดูให้ แล้วบอกว่ามันไม่มี reseller ในส่วนของ admin หลักคือA เค้าก็เลย add ให้ในชื่อ resell A แล้วก็ไปลบ web1 อันที่อยู่ภายใต้ admin B ใน อันแรกที่เค้า add ให้ เอามาไว้ภายใต้ reseller หลัก จากนั้นแป๊บเดียว web2 ที่อยู่ใน reseller level ของ admin B ที่มองไม่เห็นhostมันก็มองเห็นเอง

ตอนนี้เลยกลายเป็น admin หลักคือ A มี reseller ที่สร้างขึ้นมาเมื่อกี๊ 1ชื่อ คือ resell A และมี web1 อยู่ในนั้น
ส่วน admin B ไม่มี reseller ที่ทำไว้แต่แรก แต่ไปสร้าง user ขึ้นมาเลยคือ web1 และ web2 แต่ได้ลบ web1ทิ้ง ไปสร้างใหม่ภายใต้ reseller ของ admin หลักแล้ว ทำให้ web2 ที่มองไม่เห็น host อยู่ๆมันก็มองเห็นเองซะงั้น
ถ้าผมต้องการจะย้าย web2 ไปไว้ภายใต้ reseller ของ admin หลักคือ resell A จะทำได้ไหมครับ เพราะตอนนี้มันแยกออกมาเป็น 2กลุ่ม โดยที่ไม่ลบ web2 ทิ้งแล้วไปสร้างใหม่ เพราะ web2 ข้อมูลในwebมีขนาดใหญ่มากๆ uploadทิ้งไว้ครึ่งวันกว่าจะเสร็จ