DirectAdmin in the Amazon EC2 Setup Guideline

สืบเนื่องจาก ผมพยายามเขียนในกระทู้เป็นภาษาไทยสองรอบแต่เกิดความผิดพลาด ข้อมูลหายเกลี้ยง เลยขี้เกียจเขียนละ T_T ไปเขียนใน Blog แทน งานนี้ เลยเป็นภาษาอังกฤษแบบไทยๆ ใครอยากลองใช้งาน Direct Admin บน Amazon EC2 ก็สามารถตาม Guide line นี้ได้เลยครับ. (ต้นฉบับที่นี่) มีอะไร สอบถามเพิ่มเติมได้ในกระทู้นี้. ช่วงนี้ Amazon EC2 มีโปรโมชั่น ฟรี micro instance สำหรับ User ใหม่ครับ ใช้งานได้ฟรี 1 ปี.

This account has been suspended.

จิงงะ. ( - . - ) รอไปก่อน วันนึง ไม่งั้นก็ ใช้ DNS ของ Google 8.8.8.8

กำลังสนใจ EC2 อยู่เหมือนกัน

ขอลงชื่อติดตามผลงานครับ

อยากได้บทความแบบ เริ่มต้นกับ ec2,s3 step by step อ่ะครับ

ตั้งแต่

1.ประเมิณค่าใช่จ่าย หากเว็ปมีbwประมาณเท่านี่จะเสียรายเดือนเท่าไหร เพราะอ่านของamzแล้วไม่เข้าใจ เช่นvpsผมใช้bwประมาณวันละ60gb , space 50-100gb จ่ายvpsไทยเดือนละ 1000baht

ถ้าจะใช้ec2และs3จะเสียรายเดือนเท่าไหร่

2.แล้ว instances คืออะไร เห็นเค้าคิดเงินเป็นinstanceหากคนเข้าเยอะต้องใช้ instanceเยอะด้วยไหม มีการประเมิณยังไง? ว่าเราควรใช้เท่าไหร่ กำหนดได้ไหมหรือว่าถ้าคนเข้าเยอะinstancesจะเพิ่มเองอัตโนมัติ

3.ขั้นตอนการสมัครต้องเริ่มยังไงstep by step ต้องมีบัตรcreditอย่างเดียวหรือใช้ paypal,kweb cardได้ ต้องมีอะไรเตรียมไว้บ้าง domainต้องมีเลยแบบเช่าvpsไหม หรือใช้งานแบบipอย่างเดียวก่อนได้ แล้วจะชี้dnsยังไง

4.ติดตั้งosเช่น centosหรือwindowsบน ec2ยังไง ใช้toolอะไรในการทำงาน เป็นweb baseของamzหรือต้องใช้พวก terminal แบบ putty เท่านั้น? ต้องมีความรู้คำสั่งlinuxขนาดไหน

5.ระบบdatabaseต้องลงในaccountเดียวกันในec2เลยหรือว่าต้องไปใช้ s3 หากจะลงmysqlควรทำยังไง ถ้าqueryเยอะเค้าจะคิดเงินยังไง คุ้นๆว่าเค้าคิดแยกเป็นจำนวน request จำนวนqueryด้วยรึเปล่า แบบมันนับหมดเลยใช่ไหม ไม่แน่ใจตรงนี้

6.เราสามารถกำหนดวงเงินที่amzจะตัดจากบัตรเราได้ไหม เพราะหากอยู่ๆมีผู้ใช้มากเกิน เช่นclickมาจากtwitterหรือfbหรือเกิดเว็บเราออกtvออกสื่อ แล้วทำให้ทุกอย่างมันเพิ่มขึ้นมากๆทั้งtraffic,bw,diskspace,request,query.process…etc จะทำยังไง กลัวจะโดนตัดเงินเต็มวงเงินบัตรเครดิต ถ้าเพิ่งสมัครamzและกำลังเรียนรู้อยู่ ยังไม่ทันlimitวงเงินในamz แล้วดันเกิดเหตุการณ์แบบนี้อันตรายมากๆ อาจจนหรือเป็นหนีได้ในวันเดียว

7.อยากได้การสมัครและใช้งานs3ร่วมกับec2ด้วย หากทำเว็บสำหรับฝากรูปหรือเก็บข้อมูลเป็นtext fileเป็นcacheเช่นcache-kit และmysql โดยweb appอยู่บนec2 แล้วเก็บในs3 จะต้องทำยังไง data mysqlอยู่ฝั่งไหน เอาแบบตัวอย่างcode scriptเล็กๆเพื่อการศึกษาประมาณ hello worldได้ไหมครับ

รบกวนด้วยนะครับ ถือว่าเป็นแนวทางในการเขียนบทความแล้วกันครับ ถ้าได้ภาษาไทยคงจะดีไม่น้อย

ขอบคุณครับ

กำลังสนใจ EC2 อยู่เหมือนกัน

ขอลงชื่อติดตามผลงานครับ

Thanks you

อยากได้บทความแบบ เริ่มต้นกับ ec2,s3 step by step อ่ะครับ

ตั้งแต่

1.ประเมิณค่าใช่จ่าย หากเว็ปมีbwประมาณเท่านี่จะเสียรายเดือนเท่าไหร เพราะอ่านของamzแล้วไม่เข้าใจ เช่นvpsผมใช้bwประมาณวันละ60gb , space 50-100gb จ่ายvpsไทยเดือนละ 1000baht

ถ้าจะใช้ec2และs3จะเสียรายเดือนเท่าไหร่

ต้องบอกอย่างนี้นะครับ เหตุผลที่ผมไปสนใจ Amazon EC2 นั้น ไม่ได้จะใช้ Cloud อะไรเลย แค่เหนื่อยกังวลเรื่อง Hardware กับใช้ VPS ที่ไทยแล้ว มันออก Inter ค่อนข้างช้า ก็เลยไปสร้างอยู่บนนั้น

แต่ถ้าถามผม ถ้าโหลดสูงๆ มี Data Transfer มากๆ และไม่ได้มีลูกค้าอยู่ต่างประเทศ ใช้ VPS ในเมืองไทย น่าจะถูกสุดแล้วนะ ผมว่า

S3 ใช้ได้เฉพาะ Static file นะครับ ถ้าเป็น Web พวก PHP ต้องเอาไปไว้ EC2 - EBS/local storage

2.แล้ว instances คืออะไร เห็นเค้าคิดเงินเป็นinstanceหากคนเข้าเยอะต้องใช้ instanceเยอะด้วยไหม มีการประเมิณยังไง? ว่าเราควรใช้เท่าไหร่ กำหนดได้ไหมหรือว่าถ้าคนเข้าเยอะinstancesจะเพิ่มเองอัตโนมัติ

มองง่ายๆ ว่าเหมือนหนึ่งเครื่อง ก็ละกัน. อยากได้เครื่องแรงก็ใช้ instance ใหญ่ๆ แค่นั้น ส่วนถ้าอยากให้เพิ่มเอง ใช้ Amazon AutoScale เข้ามาช่วย แต่ถ้าปกติ มันจะไม่เพิ่มให้เองอัตโนมัติ

3.ขั้นตอนการสมัครต้องเริ่มยังไงstep by step ต้องมีบัตรcreditอย่างเดียวหรือใช้ paypal,kweb cardได้ ต้องมีอะไรเตรียมไว้บ้าง domainต้องมีเลยแบบเช่าvpsไหม หรือใช้งานแบบipอย่างเดียวก่อนได้ แล้วจะชี้dnsยังไง

ลองสมัครไปก่อนได้ ใช้ KWEBCARD ได้. Domain ไม่ต้องมีก็ได้. พอสมัครเสร็จ เข้าไป AWS Console จะเห็นพวกค่าต่างๆที่ต้องใช้เอง

4.ติดตั้งosเช่น centosหรือwindowsบน ec2ยังไง ใช้toolอะไรในการทำงาน เป็นweb baseของamzหรือต้องใช้พวก terminal แบบ putty เท่านั้น? ต้องมีความรู้คำสั่งlinuxขนาดไหน

Amazon มี Image ให้แล้ว หยิบๆ เลือกๆ ตาม OS ที่ต้องการมาใช้ได้เลย. Windows ก็มีให้เลือก

5.ระบบdatabaseต้องลงในaccountเดียวกันในec2เลยหรือว่าต้องไปใช้ s3 หากจะลงmysqlควรทำยังไง ถ้าqueryเยอะเค้าจะคิดเงินยังไง คุ้นๆว่าเค้าคิดแยกเป็นจำนวน request จำนวนqueryด้วยรึเปล่า แบบมันนับหมดเลยใช่ไหม ไม่แน่ใจตรงนี้

ถ้าลงใน EC2 ก็คิดแค่ค่าเปิดเครื่อง ทำงาน Traffic เข้าๆออกๆ ส่วนข้างในจะมีกี่ Process ไม่สนใจ. ถ้าใช้ EBS ก็คิดค่าติดต่อกับพวกระบบไฟล์เพิ่มหน่อย

6.เราสามารถกำหนดวงเงินที่amzจะตัดจากบัตรเราได้ไหม เพราะหากอยู่ๆมีผู้ใช้มากเกิน เช่นclickมาจากtwitterหรือfbหรือเกิดเว็บเราออกtvออกสื่อ แล้วทำให้ทุกอย่างมันเพิ่มขึ้นมากๆทั้งtraffic,bw,diskspace,request,query.process…etc จะทำยังไง กลัวจะโดนตัดเงินเต็มวงเงินบัตรเครดิต ถ้าเพิ่งสมัครamzและกำลังเรียนรู้อยู่ ยังไม่ทันlimitวงเงินในamz แล้วดันเกิดเหตุการณ์แบบนี้อันตรายมากๆ อาจจนหรือเป็นหนีได้ในวันเดียว

ไม่แน่ใจ แต่วันเดียว ไม่พอจะเป็นหนี้ก้อนใหญ่ได้ ถ้าไม่รันเปิดๆ ปิดๆ 20 instances แบบเต็มสตรีม. เงินต้องจ่าย ขึ้นทุกประมาณ 6 ชั่วโมง. ตั้งตัดได้หรือเปล่าไม่รู้ แต่ถ้าไม่มั่นใจ ก็ Stop Instance ไปได้

7.อยากได้การสมัครและใช้งานs3ร่วมกับec2ด้วย หากทำเว็บสำหรับฝากรูปหรือเก็บข้อมูลเป็นtext fileเป็นcacheเช่นcache-kit และmysql โดยweb appอยู่บนec2 แล้วเก็บในs3 จะต้องทำยังไง data mysqlอยู่ฝั่งไหน เอาแบบตัวอย่างcode scriptเล็กๆเพื่อการศึกษาประมาณ hello worldได้ไหมครับ

สมัครไปก่อน สมัครไปพร้อมกันได้หมด แล้วไปลองเล่นเอาจริงๆ เลย จะเห็นมากขึ้น