ใช้อะไรดีครับระหว่าง Direct Admin กับ Plesk 8.x

กำลังจะวาง Colocation น่ะครับ เอาไว้ใช้ส่วนตัว ไม่ได้ไว้ขาย Hosting นะครับ
ทางผู้ให้บริการวาง Colocation เค้าก็มี Controlpanel ให้เลือกสองตัว ระหว่าง Plesk 8 แต่ต้องเพิ่มค่าบริการอีกเดือนละ 500 บาท กับ Direct Admin ซึ่งตัวนี้แถมให้ฟรี

ใจจริงอยากได้ Direct Admin เพราะประหยัดเงินกว่า แต่ก็กลัวว่าจะไม่ดี เพราะไม่เคยใช้ ใช้แต่ Plesk มาตลอด รบกวนช่วยเปรียบเทียบความแตกต่างของสองตัวนี้หน่อยได้มั๊ยครับ ว่ามีข้อดีข้อเสียต่างกัีนยังไง

ขอบคุณครับ

มีเครื่องลูกค้าย้ายจาก Plesk ไป DA หลังจากนั้นก็เงียบไม่เห็นเขาบ่นปวดหัวเหมือนก่อนที่ใช้ Plesk

เพื่อเติม / แนะนำ

• ให้ลองใช้งานดูทั้ง 2 ก่อนครับ ว่ามีความถนัดทางด้านใด บางท่านคิดว่า Plesk ง่ายว่า DA หรือในทางกลับกันก็ DA ง่ายกว่า Plesk

ตรงส่วนนี้เป็นความชอบและความคิดเห็นส่วนตัว แต่ทั้ง 2 สรุปสุดท้ายก็คือ Control Panel ที่ช่วยเราบริการจัดการ Server ครับ

• DA สามารถทดลองได้ฟรีที่
    Link : www.directadmin.com/demo.html
    จะใช้งานแบบใดนั้น ลองตามลำดับได้เลยครับ

ในแง่ของการใช้ Resource

ฉากหน้า (ด้านการใช้งาน)

• DA กินขาดครับ (แพ้แค่ interface นอกนั้นชนะหมด)

ฉากหลัง (ด้านโครงสร้าง)

• Plesk ชนะขาดลอย

ฉากหลังหมายถึงหากใช้ Multi Server Management ชนะขาด… (กระเป๋าขาดด้วย) lol

:slight_smile: lol lol lol lol เรื่องกระเป๋าขาดเรื่องใหญ่กว่า 555+

เป็นผมผมเลือก manual

เป็นผมไปหาในที่ที่มีDa ให้ฟรีๆครับ ใช้คนเดียวผมว่าไม่จําเป็นอะ
ถ้าเก่งๆไม่ต้องใช้เลย แต่ผมไม่เก่งก็แนะนําว่าDAครับ
ใช้คนเดียวไม่ต้องเอาหรูหราอลังการงานสร้างมากหรอก

ถ้าใช้ทั่วไปแบบคนเดียวนี่ DA ทำได้ทุกอย่างไม่มีปัญหาใช่มั๊ยครับ จะได้ตัดสินใจเอาตัวนี้ไปเลย ประหยัดดี ไม่ต้องเสียรายเดือน

อยากถามอีกเรื่องคือ พวก php กับ mysql นี่มันมาพร้อมกับ controlpanel เลยหรือเปล่าครับ หรือเราแยกลงต่างหาก

ถ้ามันมากับ controlpanel จะสามารถอัพเดทได้หรือเปล่าครับ

ผมใช้ php5 กับ mysql5 (ทั่วๆไปคงมาในเวอร์ชั่นนี้อยู่แล้วมั๊ง)

Control Panel ฝั่ง Linux เกือบจะทั้งหมดมี application server ให้มาหมดครับ

ถ้าประหยัดๆ ลง Ubuntu + VHCS เลยครับ แจ่มมากของฟรี

โครงสร้างไรนี่ถ้าไม่สนใจอะไรมาก ก็แนะนำละกันครับของฟรี ชอบๆ

ถ้าให้ใช้ฟรีทั้ง 2 ตัว ผมว่าคนเลือกไปทาง Plesk ซะส่วนใหญ่นะ แต่เก็บ 500 บาท/เดือน ก็ยังถือว่าไม่แพง
ถ้าเป็นผม ผมเลือกใช้ DirectAdmin ดีกว่าครับ ลดค่าใช้จ่ายไม่จำเป็น

Plesk เนี้ยผมชอบนะครับแต่ราคา โหดๆๆๆเกิน ไม่ไหว
หาก 500/เดือน ก็ ok นะไม่แพง

แต่ vhcs2 ผมมีปัญหากับ smf board ตลอดเลยสั่ง update หรือลง โปรแกรมไม่ได้
แต่ da ไม่เป็น Y_Y

ของฟรี มีปัญหา ต้องรอ ครับ หุหุ :flame:

ผมชอบ Direct Admin นะส่วนตัว Plesk ฉันแล้วแล้วงง

เพิ่งรู้นะครับเนี่ย ว่า Plesk มันฉันได้ด้วย

lol

DA ครับ