Direct Admin import db แล้วไม่ขึ้นอะไรเลย ใครเคยเจอบ้างครับ

ผมลองเช่าโฮสต์กับเพื่อนออกเงินคนละครึ่ง เป็น Direct Admin ครับ ทีนี้ผมลอง import db ผ่านทางปุ่ม Browse ของทาง CP พอเสร็จแล้วขึ้น Database restore successsful พอไปดู ปรากฏว่า db ที่ import ไป มันไม่เข้าครับ มันเป็น 0.00 KB นั่งรอตั้งนาน ไม่ได้อะไรเลย

[quote author=panchua555 link=topic=7286.msg68251#msg68251 date=1185018172]
ผมลองเช่าโฮสต์กับเพื่อนออกเงินคนละครึ่ง เป็น Direct Admin ครับ ทีนี้ผมลอง import db ผ่านทางปุ่ม Browse ของทาง CP พอเสร็จแล้วขึ้น Database restore successsful พอไปดู ปรากฏว่า db ที่ import ไป มันไม่เข้าครับ มันเป็น 0.00 KB นั่งรอตั้งนาน ไม่ได้อะไรเลย

การแก้ไข ทำได้ดังนี้ครับ (กรณีการ Mysql Export 4.0 / Import 4.1)

1. ดูว่า สคิบเว็บเรา ทำงานอะไร ผมยกตัวอย่าง utf8
  2. เปิด file backup ขึ้นมา ให้เนื้อหาเป็นภาษาไทยอ่านออก
    – 2.1 หากเคย Export ออกมาจาก 4.0 แล้วภาษาใน file อ่านไม่ออก ให้ดรั้มกลับไปหรือดรั้มออกใหม่
    แล้วทำอย่างไรก็ได้ ให้ใน file อ่านภาษาไทยออก
    (อาจจะใช้วิธี เปิด file นั้นๆ ด้วย IE และเลือกเปลี่ยน encoding ใดๆ ที่แสดงผลข้อมูลเป็นภาษาไทยก็ได้ แล้วก๊อปทั้งหมด Save ลง file Save Encoding เป็น utf8)
    – 2.2 เปิดด้วย Editplus หรือ notepad Save Encoding เป็น Utf8

ดำเนินการสร้างฐานข้อมูล

1. เข้าสู่ phpmyadmin ปรับ collattion เป็น utf8(ชนิด_ขึ้นอยู่กับสคิบอ่านเขียนอะไร)
  2. เลือกฐานข้อมูล ไปที่เมนู Operations จะมี Collation อยู่ปรับให้ตรงกัน
  3. ดำเนินการดรั้ม ฐานข้อมูลที่จัดเตรียมไว้ข้างต้น เข้า

ลองเปิดเว็บอยู่ ก็จะหมดปัญหา การอ่านภาษาไทย ทั้งใน phpmyadmin และ หน้าเว็บครับ

อันนี้จากประสบการณ์การดำเนินการ งมแก้ไขเป็นเวลากว่า 12 ชม พอได้แล้วจะบอกซะใจอย่างไงบอกไม่ถูก
เพราะฐานข้อมูลที่ทำขนาดกว่า 800MB เลยครับ หลายแสนตารางอยู่(ของลูกค้างะ แงปๆ)

หากไม่ได้ ติดต่อทางผู้ให้บริการช่วยครับ หากเขาไม่เขี้ยว และใจดี สบายเราไปโข…

นำออกจาก da ครับ ด้วยวิธีโหลดจากในหน้า cp เป็นฐานข้อมูล blog wordpress ครับ ที่เคยมีปัญหาเป็นโฮสต์ไทยแต่ใช้ sql 4.0 เลยอิมเข้าทาง phpmy ได้ครับ ออกไทยได้ไม่มีปัญหา

แต่เคสวันนี้เช่าโฮสต์นอกครับ sql 5 แล้วเจอปัญหาแบบเดียวกันกับโฮสต์ไทยเลย อิมเข้าแล้วไม่มีผล จับภาพมาให้ดูกรณีศึกษาครับ อัพ db ใส่ฐานข้อมูลชื่อ 111 เสร็จเรียบร้อย แต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ขอบคุณคุณมีนครับ

ชอบตรงทำภาพประกอบเคลื่อนไหวนี่แหละครับ ขอชม :wavey:

ขอบคุณคร้าบ แหะๆๆ

ภาพประกอบ ทำจากโปรแกรมอะไรคับ

Camtasia Studio ครับผม

ลอง Manual ครับ เพราะว่าผ่านทางนี้เคยเจอเหมือนกันที่มันไม่เข้าครับ

เพราะว่ารู้สึกมันเช็คหลายอย่างเลย

สำหรับภาพประกอบถ้าใครที่มี Snagit ก็ทำได้นะครับ แต่หลายคนไม่ค่อยรู้กัน อิๆๆๆ