เลือกซื้อบอร์ด desktop ลง rack 1U ต้องดูอะไรบ้าง

มาดูกันดีกว่าว่าจะทำ server ราคาถูกๆโดยใช้ desktop board มาลง rack 1U จะต้องดูอะไรบ้าง

1. ก่อนอื่นต้องระบุ OS ที่จะใช้งานให้ได้ก่อนครับ ว่าเป็น windows/linux/freebsd/macOS เวอร์ชั่นอะไร

2. เมื่อได้ OS และ เวอร์ชั่น มาแล้ว เราก็มาดูต่อว่า มันรองรับ chipset อะไรได้บ้าง หากเป็น linux มักจะตาม HW รุ่นใหม่ๆไม่ทัน
    ก็ต้องเลือกบอร์ดรุ่นเก่าๆหน่อย

3. เลือกใช้บอร์ดรุ่นที่มี VGA on board (มักจะเป็น mATX)

4. เลือกบอร์ดที่ใช้ IDE/SATA controller และ Lan Controller ที่ OS รู้จัก

5. เลือกบอร์ดที่ Slot แรกที่ติดกับ AGP/PCIx เป็น PCI Slot ปกติ เพื่อสามารถใ่ส่ raiser เพิ่ม card ได้ภายหลัง หากต้องการ
    รุ่นหลังๆจะเริ่มหายาก อาจต้องทำใจตัดทิ้งไปไม่ใช้่ raiser เพราะปกติก็ไม่ได้เพิ่มอยู่แล้ว ยกเว้นว่าต้องการ lan 2 ports

6. ดูตำแหน่ง slot อุปกรณ์ต่างๆว่าสามาถเสียบสายได้ไม่มีปัญหา โดยเฉพาะตำแหน่ง HD ซึ่งปกติก็จะคล้ายๆกันเป็นมาตรฐาน แต่บางรุ่นก็วางไว้ลึกเกินไป สายอาจเสียบไม่ถึง

7. ดูว่าอุปกรณ์ต่างๆบนบอร์ดไม่สูงเกิน 3.6CM เพื่อว่าใส่ rack แล้วจะได้ไม่มีปัญหาปิดฝาไม่ได้
    อันนี้เจอมาสดๆร้อนๆ เพราะไปเน้น 6 ข้อแรกมากไปจนลืมดูข้อ 7

ขอบคุณครับ

สูตรสำเร็จสำหรับ port sound บางคนใช้ถอดบัดกรีไปทั้งแถบ ของคุณแมนใช้วิธีตัดแทน

ขอบคุณครับ

กลับกทมก่อนจะเอาโปรเจค

เยี่ยมยอดครับขอชม
ผมเคยพยามครั้งหนึ่ง ติดโน่นติดนี่ ท้ายสุด ต้องไปซื้อบอร์ด tyan มาใส่ ท้ายสุดราคาแพงกว่าพวก แบรน
เดี่ยวผมมีเวลาต้องลองหน่อยแล้ว

ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆครับ

ไม่แนะนำให้บัดกรีออกครับ เนื่องจากบอร์ดสมัยนี้ไม่ใช่ double side เหมือนที่ตาเราเห็น แต่ว่าเป็น multi layer ตั้งแต่ 4-8 layer แล้วแต่รุ่นและยี่ห้อ
พูดง่ายๆคือเหมือนมีแผ่นวงจรที่มีลายต่างกันแต่รูตรงกันซ้อนทับกันอยู่เป็นชั้นๆ ซึ่งในการออกแบบบางครั้งเขาออกแบบให้ชั้นนึงไปเชื่อมต่อกับอีกชั้นนึงผ่านขาอุปกรณ์ที่ใส่อยู่ เมื่อเราถอดออกก็จะทำให้การเชื่อมต่อขาดหายไป ส่งผลให้การทำงานผิดพลาดได้ครับ

[quote author=thaihostzeed link=topic=6765.msg63207#msg63207 date=1181128539]
ขอบคุณครับ

กลับกทมก่อนจะเอาโปรเจค

ฮิ ฮิ ตัดออกไปช่องหนึงเลยหรือครับ

ที่เห็นส่วนมากบอร์ด 6-8 layer ส่วนมากจะอยู่ในบอร์ดแพงๆครับ ราคาก็เกือบเท่าบอร์ด server เลย

[removed by admin]

ต้องดู rack case ตัวนั้นด้วยครับ… ที่ผมเจอปัญหาก็เจอกับ case IOK ครับ
สำหรับ rack case ตัวอื่นๆไม่เจอปัญหาครับ

วันนี้ไปรับเครื่องจากร้านที่ซื้อ intel server board มาก็บ่นๆ ว่า iok ส่ง case มาไม่มีฝาปิดหลัง
ผมก็เลยบอกว่า ผมเคยซื้อตัวหนึ่งมันก็ไม่มีครับ

เรื่องความสูงชุดแจ๊คนั้นจริงๆแล้วกับ case ตัวอื่นมันก็ไม่ถึงกับชนครับ จริงๆหากใช้ rack 1U เพิ่มงบอีกนิดก็ได้ intel desktop board แล้วครับ ไหนๆก็ลงทุน rack case แล้ว… น่าจะเพิ่มงบอีกสักพันสองพันครับ

desktop แบบนี้ลงพงก mini-pc เหมาะสมกว่าครับ

และในเรื่อง flow ของ fan อีกครับมันไม่ flow to out rack เพราะมันติดแผง ram หากจะใช้ก็ได้ครับ แต่ประสิทธิภาพการระบายความร้อนมันก็ยังไม่เต็มเท่าไรนักครับ

โมมันโมได้ครับ แต่ก็นั้นแหละ…แล้วแต่ครับ

[removed by myself]

คุณต้น 212 มือไม่พายอย่าเอา ตีn ราน้ำได้ไหม

ไม่รู้พี่ต้นแกเป็นบ้าอะไรเดี๋ยวนี้

ถ้าของผม
ราคาเท่า 1U แต่ให้ 1Plug + 1Lan ตามมาตรฐานครับ

1U 2 m/b แบบนี้น่าสนใจ

[quote author=kke]
ถ้าของผม
ราคาเท่า 1U แต่ให้ 1Plug + 1Lan ตามมาตรฐานครับ

อันนี้คิดว่าคงพูดถึงเรื่องรูน๊อตยึดบอร์ดหรือเปล่าครับ คงไม่ใช่เรื่องอุปกรณ์สูงเกิน

วันนี้ไปรับเครื่องจากร้านที่ซื้อ intel server board มาก็บ่นๆ ว่า iok ส่ง case มาไม่มีฝาปิดหลัง
ผมก็เลยบอกว่า ผมเคยซื้อตัวหนึ่งมันก็ไม่มีครับ

ปกติแล้วมีครับและ layout ใช้กับ intel3000ah ได้พอดี แต่ถ้าเป็น desktop อื่นๆ ก็มักต้องเอาออกไป

เรื่องความสูงชุดแจ๊คนั้นจริงๆแล้วกับ case ตัวอื่นมันก็ไม่ถึงกับชนครับ จริงๆหากใช้ rack 1U เพิ่มงบอีกนิดก็ได้ intel desktop board แล้วครับ ไหนๆก็ลงทุน rack case แล้ว… น่าจะเพิ่มงบอีกสักพันสองพันครับ
desktop แบบนี้ลงพงก mini-pc เหมาะสมกว่าครับ

ถ้าเป็น tower/mini ยังไงมันก็ไม่ชนครับ แต่ถ้าเป็น 1U จะยี่ห้อใหนมันก็ต้องเกินอาจจะเกินมากเกิินน้อยต่างกันไปเล็กน้อย (สำหรับบอร์ดรุ่นนี้)
ถ้าเป็นบอร์ด asus หรือ intel ที่ผมเลือกใช้ประจำมันจะไม่สูงเกินครับ
ส่วนทำไมต้องบอร์ดรุ่นนี้ยี่ห้อนี้ มันมีเหตุผลที่มาที่ไปครับ ไม่ได้เลือกเพราะความประหยัดครับ

และในเรื่อง flow ของ fan อีกครับมันไม่ flow to out rack เพราะมันติดแผง ram หากจะใช้ก็ได้ครับ แต่ประสิทธิภาพการระบายความร้อนมันก็ยังไม่เต็มเท่าไรนักครับ
โมมันโมได้ครับ แต่ก็นั้นแหละ…แล้วแต่ครับ

อันนี้ถ้าเป็น desktop บอร์ดมันก็ทุกยี่ห้อครับว่าวาง ram ขวางทางลม
ถ้าจะให้ ram ตามยาวก็ต้อง server board ซึ่งอันนี้ก็ตามงบประมาณและการนำไปใช้งานของลูกค้าครับ ผมบังคับไม่ได้ได้แค่แนะนำข้อดีข้อเสียของแต่ละแบบ
จริงๆแล้ว heatsink แบบที่เลือกใช้ก็จะมี brower ดูดลมรอบๆเ้ข้าไปเองครับ ไม่จำเป็นต้องมีลมเป่าเข้าไปตรงๆเหมือนแบบ server board
แต่ก็ต้องยอมรับว่าแบบเป่าลมตรงๆเข้า heatsink ที่ไม่มี browser จะมีประสิทธิภาพดีกว่า เพราะ heatsink มีพื้นที่ผิวมากกว่า
แต่จากประสบการณ์แล้วถ้าวางอยู่ใน IDC ที่อุณหภูมิ 25c แล้ววัดอุณหภูมิ cpu ได้ที่ 35c ครับ เทียบกับวางที่บ้านไม่เปิดแอร์จะขึ้นถึง 58c

[quote author=ICOM link=topic=6765.msg63230#msg63230 date=1181146169]
ฮิ ฮิ ตัดออกไปช่องหนึงเลยหรือครับ

บอร์ดรุ่น 3000AH นี่แหละครับที่ case iok ไม่มีแผงหลังมาให้ (เมื่อวานทำ 2 เครื่อง) IOK ตัวหนึ่งกับตัวที่แพงกว่ามากตัวหนึ่ง Intel server board ทั้งคู่จ้า…

หากเป็นบอร์ด desktop ธรรมดาๆ เดี๋ยวนี้ผมแนะนำลง case mini หมดแล้วครับ… เพราะ cost ค่าวางของผมมันราคาเท่ากันครับ

พูดกันตามตรง… ที่จับบอร์ด PC เกรด… ลง 1U ก็แค่จะลด cost colo เท่านั้นเองครับ และหากเพิ่มงบค่าบอร์ดอีกสองพัน ก็ได้ Intel Desktop Board แล้วเช่นกันครับ

เรื่องการดัดแปลงตามที่แนะนำ ก็ดีนะครับ… ใครอยากแปลงก็แปลง ส่วนตัวผมเองไม่ใคร่จะทำแบบนั้น ช่วงหลังหากเป็น rack ก็พยามเอา board คุณภาพอีกนิดหนึ่งสบายใจขึ้น และเรื่อง chip set ก็สบายใจครับ

ทำ server ก็ต้องมอง HW Compatible กันนิดหนึ่ง… เติมเงินอีกนิดก็น่าจะเป็นทางเลือกที่น่าแนะนำครับ

ก็แล้วแต่ครับผม lol

ถูกต้องครับ ส่วนมากที่จับบอร์ด PC ลง 1U ก็เพื่อลด cost colo เท่านั้นเอง
เพราะส่วนมากแล้วถ้าเป็น mini ค่าวางจะแพงกว่า 1U
หากจะจัดวางเครื่อง mini ให้ได้จำนวนมากพอที่จะทำราคาได้ใกล้เคียง 1U ก็จะต้องวาง 2 ด้านหน้าหลัง
จะหันหน้าชนกัน หรือหันหลังชนกันก็แล้วแต่ ซึ่งก็จะเสียเปรียบ 1U ในเรื่องของระบบ air flow ในตู้ไปบ้าง
ซึ่งสำหรับตู้ใหญ่ไฟน้อยทำตลาด mini ราคา 1U ได้สบายๆครับ และเป็นตลาดที่น่าจับซะด้วย