เซ็ง Dell - ไม่ใช่เซ็งเป็ด

ไม่รู้เป็นไง ช่วงหลังนี้เจอกระทู้ประกาศขาย Dell R200 แล้่วรู้สึกเอียนเต็มทน …

Dell ไม่มีมาตรฐานในการกำหนดราคาขายเลย ปล่อยให้ตั้งราคากันได้เองตามความพอใจ

ผมเองก็ยอมรับว่ารู้สึกผิดหวังจริงๆ กับ Sale ที่ผมติดต่อด้วย เพราะ Spec เหมือนกัน ราคาต่างกัน, Spec ต่ำกว่าราคากลับแพงกว่า

เซ็ง Dell … ไม่ใช่เซ็งเป็ด

ใจเย็นๆคุณเอก… หลังไมค์กันจะเข้าใจครับ

ต้องขออภัย คุณหนึ่งด้วยนะครับ ไม่ได้มีเจตนา หมายถึงคุณหนึ่ง แต่พอดีรู้สึกว่า การที่เราซื้อของอย่างเดียวกัน (และอาจจะซื้อจากเจ้าเดียวกัน) แต่ได้ spec และราคา ที่แตกต่างกัน มันทำใจลำบากครับ

และต้องขออภัยเพื่อนๆ ท่านอื่นที่ลงประกาศขาย Dell ไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ผมไม่ได้มีเจตนาไม่ดี เพียงแต่รู้สึกว่า Dell ไม่มีมาตรฐานในการกำหนดราคา ทำให้ตัวแทนจำหน่ายต้องมาแข่งขันราคากัน ผู้ซื้อก็ตัดสินใจลำบาก

หาก Dell R200 ที่ผมซื้อมาเก็บไว้ หมด Stock Lot นี้แล้ว ต่อไปก็คงจะหันไปเล่นยี่ห้ออื่นแทน ไม่เอาแล้ว Dell Server

เข้าใจคุณเอกครับ ผมเองก็เดือดร้อนมาจาก lot นั้นเหมือนกัน เชื่อไหมผมขายได้จนเปิดตู้ใหม่ได้ทั้งตู้หาก lot นั้นไม่มีอะไรผิดพลาด
ตอนนี้ผมลงเข้าไปลุยเองครับ ก็ได้ราคามาพอใจ (ในใจเท่าไร…เราสองคนน่าจะเข้าใจกันครับ)

กลไกตลาดของเดล…เราต้องยอมรับในระดับหนึ่ง แต่เราถึงตัวจักรกลนั้นได้หรือเปล่า นั้นก็อีกประเด็นครับ
วันที่ 2 หากได้ไปและได้พบกัน…จะเฉลยเรื่องนี้ต่อหน้ากันให้ฟังครับ :slight_smile:

อ้าวพี่เอกไม่ได้เครื่องหรอครับ ราคานั้น งง :unsure:

ได้เครื่องเรียบร้อยแล้วครับ แต่ spec ที่เขาส่งให้แต่ละคนไม่เหมือนกัน

ผมหลังไมค์ถามคุณเอกแล้วนะครับ ผมไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น แต่ lot ของคุณเอกไม่ใช่ lot เดียวกับที่ผมสั่งเมื่อวันนี้ครับ คนละ lot กัน
หากเป็น lot ที่น้องนิตยามาขาย ไม่ใช่ของผม สเปคต่างกันที่เห็นๆคือ ram + raid ครับ

หาก lot นั้นที่คุณเอกซื้อไป ผมเข้าใจว่า CPU 2.4G/RAM1G/HD250G แต่ที่ทำสั่งจะเป็น CPU 2.4G/RAM2G/HD250G/RAID CARD BUILD-IN

หากน้องเขาขายสเปคผิดไปจากนี้บอกผมด้วยครับ

ผมก็ซื้อจากคุณนิตยาเนี่ยละ

ทำไม Raid + Ram หายไปละ 555 งง

ตูดตรงเสียบ raid ว่างเลย ไม่มีที่ปิด

:blink: ซื้อเท่ากันได้สเปคไม่เท่ากัน

สวัสดีค่ะทุกท่าน
หากสั่งซื้อกับยา CPU 2.4G/RAM1G/HD250G ได้ราคาตามที่ระบุไว้จริงหากจะเอา RAM หรือ Raid เพิ่มต้องเพิ่มเงินเท่านั้น
ไม่มีลูกท่านท่านใดที่ได้ แบบราคาที่ระบุไว้แล้วมี Raid กับ RAM แถมไปด้วย

และแบบ CPU 2.4G/RAM2G/HD250G/RAID CARD BUILD-IN อันนี้ยังไม่รูเรื่องเลยค่ะ

ผมต้องขออภัยคุณหนึ่ง และน้องนิตยา ด้วยนะครับ

ผมเข้าใจและคิดไปเองว่า คุณหนึ่งสั่งกับน้องนิตยาแล้วได้ Spec RAM 2GB + Raid Card ราคา 2x,000 บาท
ในขณะที่ผมกับน้องตี่ ได้ RAM 1GB ไม่มี Raid Card (ถอดออก) เลยรู้สึกไม่ค่อยดีนิดหน่อย ครับ

เพื่อนๆ ที่กำลังจะซื้อ Dell R200 ก็ลองเปรียบเทียบราคาและ Spec ของแต่ละเจ้าดูก่อน ที่จะตัดสินใจนะครับ จะได้ไม่เข้าใจผิดแบบผม
ขออภัยอีกครั้งนะครับ

ขอบคุณครับที่เข้าใจกัน สำหรับน้องนิตยาก็ขอบคุณครับ สำหรับคุณเอกหากมีจะใช้เดลในอนาคตข้างหน้า (หลังไมค์) ผมได้ก่อนเลยครับ ขอแก้ตัวที่ทำให้เข้าใจผิดกัน น้องตี๋ด้วยอีกคนครับ

คิดว่าคงสบายใจแล้วนะครับในเรื่องสเปคครับ ผมเองก็ไม่สบายใจและด้วยที่เป็นคนตรงๆ กับกลัวมากที่จะกระทบความสัมพันธ์ของเพื่อนกัน จึงพยามไตร่ถามตามที่เห็นนี่แหละครับ

สุดท้ายก็ไม่ต้องไปเซ็งเป็ดเซ็งห่านแล้วนะครับ ผมยังเซ็งเรื่องตู้อยู่เนี้ย… (คุณเอกมีตู้ที่ cslox เหลือไหมขอสักตู้) :slight_smile:

ตู้ใหม่กะจะไม่ใช่แล้วครับ dell

เห็นด้วยกับพี่เอกครับ ผมก็ไม่รอ Dell แล้วครับ เพราะเบื่อ ๆ คล้าย พี่เหมือนกัน ซื้อกับ sale dell มาหลายสิบเครือง
แต่ได้ราคา แพงแบบซื้อไม่ลง เพราะราคาใน THT มันถูกกว่ากันมาก

เมื่อก่อนราคาในนี้ กับซื้อตรงต่างกันแค่ 1000 - 2000 ผมก็ซื้อตรงจาก dell เพราะเอาความแน่นนอน

เมื่อคราวที่แล้วที่เข้ามาซื้อครั้งแรก ได้เรื่องเลย

ผมเลยหันไปซื้อยี่ห้ออื่น มาใช้แทน และอานาคตอาจจะย้าย brand ไปเลยครับ

ความแน่นอน คือความไม่แน่นอน
โลภมากลาบ(เป็ด)หาย
เก่าไปใหม่มา

เฮ้อ…นี่แหละโลกมนุษย์

spec หลัก มันมา 2.4 ram2 + raid การ์ด
คิดว่า เอามาแยกขาย ได้กำไร สองต่อ

พี่หนึ่งได้ราคาพิเศษ ก็เก็บ ๆ ไว้ ไม่ต้องมาบอกก้ได้ คนอื่นเขาซื้อแพง
พวกผมซื้อ 6 ตัว หมดไปตั้ง แสนแปด ตูดก็โบ๋ ไส้มันหาย ถอดออก

คนซื้อไม่ได้ขาย คนขายไม่ได้ซื้อ เซ็งเป็ดจริง ๆ (เหมือนพี่เอกบอก)

Case นี้ check service tag ได้นี้ครับ ว่าข้างในมีอะไรบ้าง