Dell r210 II ssd ทำ raid อะไรดีครับ ถ้าอยากให้เว็บเปิดเร็วๆ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ

dell r210 II ใช้ ssd 240GB ทำ raid อะไรดีครับ ถ้าอยากให้เว็บเปิดเร็วๆ

เป็นเว็บ e-commerce เว็บเดียวครับ SKU ประมาณ 500 ชิ้น

รันด้วย Woocommerce ของ wordpress

ขอบคุณครับ

ดูจากรูปแบบของเว็บแล้วน่าจะเป็นตระกูล Read-Heavy คือเน้นอ่านข้อมูลเป็นหลัก SSD ไม่น่าจะมีผลเท่าไหร่เพราะเว็บข้อมูลไม่ใหญ่มาก ไปปรับจูน MySQL ดีๆ
โดยเฉพาะพวก InnoDB buffer pool ให้มัน cache ตารางทั้งชุดใน memory ให้หมด มันจะไม่ไป hit disk เลยครับ

แต่ที่จะทำให้เว็บเปิดไวสุด ให้ทำพวก PHP Opcode cache ต่างๆเช่น Xcache ก็ดีครับ

RAID ก็ทำ RAID1 เอาไว้เพื่อให้ข้อมูลไม่หายไรงี้ หรือไม่ก็ SSD1 ลูก HDD 1 ลูก แล้วทำ daily backup เข้า HDD เอา ก็ประหยัดค่าใช้จ่ายดีฮะ

SSD 2 ลูก ทำ RAID-1 ดีกว่าครับ RAID-0 พังไปลูกนึงทีจะร้องไห้

เร็วสุดคือไม่ต้องทำ RAID แต่เป็นการจูน แล้วทำระบบ Backup ครับผม

เน้น read และ data ไม่เยอะ
ดูเรื่อง database turning ครับ

ยังไงซะ R210 ใส่ disk ได้ 2 ลูก ทำ RAID1 ไว้ก็ดีครับ เพื่อความปลอดภัย

SSD 2 ลูกทำ raid 1 ครับ อ่านเร็วขึ้น 2 เท่า
หรือหาวิธีแปลงให้ใส่ได้ 4 ลูก ทำ raid 1+0

http://www.raid-calculator.com/default.aspx

แต่ sku 500 ชิ้น แล้วเป็น wordpress ด้วยผมว่าลง wp-supercache แล้ว optimize รูปดีๆ ก็พอแล้วมั้งครับ

woocommerce ช้าที่ wordpress ครับ db เร็วแค่ไหนก็ไม่มีผล หาเครื่อง cpu แรงๆ ดีกว่า

ssd รุ่นอะไรครับ ถ้าไม่ใช่พวก SLC แนะนำเป็นแบบธรรมดา ไม่ต้องทำ raid
ssd แรกลง os แยก ssd มาลูกนึงเก็บ db โดยเฉพาะ แล้วเอา hdd อีกลูกมา backup จะดีกว่าครับ