เครื่อง Dell R210 ค้างที่หน้าโลโก้ Dell นานมาก

ติดอยู่หน้านี้ประมาณ 10 นาที ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างไหมครับ ไม่รู้เป็นที่อะไร

เจอสาเหตุแล้วครับ เป็นเพราะแผ่นซีดีที่ไรท์ไปเสียครับ เลยค้างที่หน้านี้นานเลย :154218d4:

เข้า bios ก็ไม่ได้หรอครับ

ลองเข้า bios setting
แล้วหา showing the splash screen on/off
bios แต่ละรุ่นอาจจะเขียนไม่เหมือนกันครับ แต่มีแน่นอน

พอ reboot อีกครั้งเราจะเห็นครับว่า bios แอบทำอะไรอยู่ทำไมนานนัก

ของผม HP เปิดเครื่องมา ไม่ตำกว่า 3 -5 นาทีครับ ><" เช็คอะไรก็ไม่รุ้เป็นตั้งแต่ซื้อเครืองเลย

10 นาทีก็นานเกินไปครับ น่าจะมีอะไรผิดปกติแล้วหละ บูตปกติ ไม่น่าจะเกิน 3-4 นาทีครับ แต่ของผมเป็น HP บูตต่างกันไหม