ปัญหาการติดตั้ง Dell PowerEgde 850 + BSD6.0

Harddisk 250GB Seagate NL Series

OS FreeBSD6.0 แล้วมันมองไม่เห็น HDD เป็นเพราะมันไม่ Support HDD or Server ไม่ Support ครับ

:slight_smile:

แล้วลอง 6.1 ดูยังครับ

HD ให้มากับเครื่อง Dell เลย หรือว่าซื้อมาเปลี่ยนเองทีหลังครับ

รุ่น 850 น่าจะรองรับแค่ SATA-I ไม่รองรับ SATA-II แต่ไม่เคยใช้รุ่นนี้เลยยืนยันไม่ได้ รอคนที่เคยใช้รุ่นนี้มาบอกอีกทีละกัน

HDD ซื้อมาเองที่หลังครับ

ตัว BISO ของ DELL เองมองเห็น HDD ก้อนนี้ไหมครับ

คุณได้ชื้อ Service ของ DELLด้วยไหมครับ
ถ้าชื้อก็สามารถโทรไปสอบถามฝ่ายเทคนิคได้โดยตรงครับ

mainboard ไม่รองรับ HD ลองอัพเดท bios ดูครับ หรือไม่ก็ลอง freebsd6.1 ได้แน่นอนครับผม

ไม่เกี่ยวกับ Mainboard ครับ
m/b มองเห็น ทั้ง 2 ตัว

ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ

สรุปว่า FreeBSD 6.0 มองไม่เห็น HDD 250GB (NL Series)

ที่ลงแล้วใช้ได้มี
CentOS 4.2
FreeBSD 6.1

อื่นๆไม่ได้ลองเพราะว่า เวลามีน้อย