ทำไมผมสมัคร Dell Partner ไม่ผ่านสักที ใครทราบช่วยชี้แจงทีครับ

เนื่องจากบริษัทผมได้ดำเนินการให้บริการทางด้าน Software Solution มาสักพักแล้วตอนนี้กำลังจะขยายตลาดมายัง Hardware บ้าง

ซึ่งเริ่มแรกผมอยากจะสมัคร Dell Partner เพื่อสั่งเครื่องมา Support ให้กับลูกค้า Software ของเรา เช่น เครื่อง Server หรือ Notebook

ตอนนี้ผมได้สมัครไป 2 ครั้งแล้ว แต่ก็ได้คำตอบกลับมาแบบนี้ทุกครั้ง

อ้างถึง

The Partner Registration Request you submitted to Dell has been declined for the following reason:

Still in the process of Evaluation

Sincerely,

Dell Partner Program Administrative Team

ไม่ทราบว่าผมทำอะไรผิดพลาดไปหรือป่าวครับ ครั้งแรกผมได้ตอบคำถามตามความเป็นจริงว่าผมเน้นไปทาง Software ซะส่วนใหญ่

พอ ไม่ได้ผมก็เว้นระยะ 2 เดือน แล้วมาสมัครใหม่วันนี้ ปรากฎว่าได้รับคำตอบเดิมครับ ซึ่งครั้งนี้ผมก็ตอบคำถามไปในทางที่เอนเอียงไปฝั่ง Hardware ซะ 70%

ท่านใดพอมีคำแนะนำบ้างครับ รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

สมัครยังไงก็ไม่ผ่านครับ เพราะ Dell Thailand ไม่ได้ Online เหมือน Dell ประเทศอื่น

วิธีสมัคร ต้องโทรเข้าไปติดต่ออย่างเดียวเท่านั้นครับ

แต่ถ้าเคยส่งเอกสารสมัครออกไลน์ไว้แล้วง่ายหน่อย โทรเข้าไปบอกเค้าแล้วบอกว่าเคยส่งเอกสารผ่านหน้าเว็บแล้ว

แล้วส่ง ref. code ที่มันขึ้นบนหน้าจอไปให้เค้า

sale ของ dell จะได้ดึงข้อมูลออกจากระบบมาเปิด account ให้ได้เลยทันที

แต่ถ้าสมัครออนไลน์ทางเดียว ชาติหน้าไม่รู้จะผ่านรึเปล่าครับ เพราะไม่มีคนดู ไม่มีคนตามเรื่องให้

จำไว้เลยครับ Dell Thailand ต้องโทรอย่างเดียว

เบอร์ครับ 1800-060-097 หรือมือถือโทร 001-800-601-5627

(8.00-17.30 น.)

ขอบคุณมากๆเลยครับ เดี๋ยววันจันทร์นี้จะโทรไปดู แล้วต้องใช้เอกสารอะไรบ้างครับ ผมจะได้เตรียมถูก

เอกสาร จำไม่ได้ น่าจะประมาณ

• หนังสือรับรองบริษัท

• ภพ.20

เท่านั้นมั้งครับ ลองโทรถามดูดีกว่าครับ

ขายของยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ

ค่ายนี้เขาไม่ค่อยอยากขายครับ

เซลล์เขาจะเอาแต่ดีล 100+ เครื่อง

ซื้อที 10-20 เครื่อง ต้องมาคอยตาม ไม่รู้ใครเป็นคนขาย คนซื้อกันแน่

ตอนนี้ผมติดต่อเซลล์เขาได้แล้ว แต่พอผมถามว่า แล้วผมจะสามารถเข้า Partner Direct ได้มั้ย

เขาบอกว่าไม่ได้ เราต้องเป็นลูกค้าธุรกิจอีกกลุ่มนึง ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมผมอยากจะจัดสเป็ตหน้าเว็บเลย แล้วส่งให้ Sale ผ่านเว็บไม่ได้หรอ

ลองโทรไปแล้ว ซื้อน้อยราคาไม่ได้ถูกกว่าในไทยเลย

สู้ประกาศใน THT แล้วรอคนมาแข่งกันลดราคาให้ ได้ถูกกว่าเยอะเลย

เข้าไปแล้วก็ทำ quotation ไม่ได้ครับ ยังไงในไทยก็ยังต้องผ่าน sales (ส่วนองค์กรขนาดมหึมาจะใช้ได้ไหมนี่ผมไม่ทราบ)

จะเข้า Partner Direct ต้องเป็นลูกค้าแบบ Gobal ครับ คือเป็นลูกค้าที่มีฐานข้อมูลในประเทศที่เข้าระบบ Partner Direct แล้ว(ของไทยยังไม่เข้าครับ ต้องโทรหาเซลอย่างเดียว)

ถ้าเป็นลูกค้าที่อยู่ใน Partner Direct แล้ว ประสงค์จะขยายกิจการมาในไทย เค้าจะทำเรื่องกับ Dell Thailand เป็นเคสๆไปครับ จะทำให้สามารถสั่งของ

ผ่านหน้าเว็บ Partner Direct ไปยัง Dell Thaialnd โดยไม่ผ่านเซลได้

ที่เคยเห็นบริษัทที่ทำได้ส่วนมากเป็นบริษัทข้ามชาติที่เค้าใช้ Dell อยู่แล้ว แล้วมาตั้งสาขาในไทยครับ มีคนรู้จักเคยทำบริษัทพวกนี้

แต่เท่าที่ทราบสั่งไม่ได้ง่ายเลย เพราะข้อจำกันของ Dell Thaialnd มีเยอะครับ ของบางอย่างมีไม่เท่าใน Partner Direct ที่เค้าขาย แล้วราคาก็ไม่แน่นอนครับ ในไทยเดี๋ยวถูกเดี๋ยวแพง

อีกอย่าง Dell Thailand ก็เป็นอย่างที่คุณ FeNixZ ว่าแหล่ะครับ

ถ้าสั่งน้อยๆ นี่แทบจะต้องโทรจิกเซลล์เลยล่ะครับ เผลอเมื่อไหร่เป็นลืม เป็นการสั่งซื้อของที่ต้องออกแรงตามมากกว่ายี่ห้ออื่น

แถมราคานี่ถ้าไม่ได้สั่ง lot ใหญ่หมดสิทธิเลยครับจะได้ถูก ซื้อใน THT บางทีถูกกว่าซื้อตรงอีก

อ้อแต่การดีลตรงมีข้อดีอย่างครับ ถ้าเอาไป bid โปรเจคใหญ่ๆได้สักโครงการหรือกลั้นใจซื้อ lotใหญ่ เราจะกลายเป็นลูกค้า VIP ของเซลเค้าทันที ทีนี้ล่ะก็จะคุยกันง่ายขึ้น

พอคุยกันง่าย ราคาก็จะถูกค้า ถ้าวัดศักยภาพของเซลล์แล้ว Dell นี่แหล่ะครับที่เซลสั่งลดราคาได้เยอะกว่ายี่ห้ออื่น

ผมเป็น Dell Partner อยู่ แต่ไม่เคยเข้าไปสั่งใน web สักที

สั่งกับทาง sale ง่ายกว่า

เห็นด้วยครับ ซื้อน้อย สั่งซื้อใน THT ก็ได้ ง่ายกว่ากันเยอะเลย