อยากเช่า dedicated นะคร้าบ แต่อยากขอความรู้ซักหน่อย

อยากถามข้อมูลก่อนครับ เพราะจะได้ตัดสินใจถูก

ตอนนี้เป็น reseller อยู่ครับ คนเริ่มเยอะแล้ว ผมเลยอยากเช่า dedicated ไปทำโฮสติ้งนะครับ (ติตด่อเจ้าของโฮสต์ยากด้วยแหละ เรียนโท ไม่มีเวลาดูแลเครื่องเลย บางทีดับแต่เช้ายันค่ำ โทรไปก็ไม่รับ โทรกลับก็ไม่โทร ต้องรอตามบุญตามกรรม) เรื่องความรู้ในการทำเว็บ ซ่อมคอม ทักษะอะไรก็พอมีครับ แต่สนใจการทำเซิฟเวอร์ ซึ่งแน่นอน คงจะมือใหม่สุดๆ จะเอา linux ด้วยเพราะชอบ direct admin แต่ไม่เคยแตะ linux เลย ไม่รู้จะรอดไหมนี่

ลองติดต่อพี่เอก siamwebhost สิครับ อะไรอาจจะง่ายขึ้น

เป็นคำตอบที่หวังลึกๆในใจ จริงๆครับ ช่วยส่องทางสว่างได้มากเลย เพราะผมอยากหาคนช่วยดูแล ผมมือใหม่ จะทำอะไร ดูมันระแวงไปหมดเลยครับ กล้าๆกลัวๆ

ผมลองเข้าไปที่ http://www.siamwebhost.com/dedicated-server.php เห็นเขียนว่า บริการเช่าเหมาเครื่อง (Dedicated Server) ราคาพิเศษ Last Updated: 2/10/2005:13.30

3 ปีแล้ว พี่เค้าลงวันที่ผิดหรือเปล่าครับ เดี๋ยวผมจะติดต่อพี่ siamwebhost.com ตามคำแนะนำอีกทีนะครับ :wub: คงได้ออนไลน์มาอีกทีตอนดึกๆ

ติดต่อผมก็ได้ครับ เดวผมช่วยแนะนำให้ครับ ไม่คิดตังค์เพิ่มครับ ตามลายเซ็นต์ก็ได้ครับ

ผมขอถามเสริมหน่อยนะครับ เพราะเจ้าของกระทู้นี้คล้ายผมมากๆ อยู่ต่างจังหวัดเหมือนกันไม่มีเวลาเข้ากรุงเทพมาดู

Dedicated Server มีึคนดูแลและ fix เครื่องให้ใช่ไหมครับ จะลองมองๆและศึกษาข้อมูลเอาไว้ ตอนนี้กำลังจะทำ reseller ไปก่อน ถ้าลู่ทางพร้อมเมื่อไหร่ก็อยากจะเช่า Dedicated ครับ เพราะถ้าเป็นไปตามคาด น่าจะสะดวกกว่าโคโล

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนดีที่สุดครับ

ถ้าเซ็ตระบบเอง วางเครื่องเอง อาจจะปวดหัวในระยะแรกๆ
แต่เมื่อใดที่ระบบนิ่งทุกอย่างแล้ว ปัญหาก็จะไม่มีครับ
และใช้ไปเป็นปีๆ ก็จะไม่เกิดปัญหาอะไรเลย นอกเสียจาก hw เสีย
และเมื่อมันพังก็ไม่ต้องไปตามใครให้ยุ่งยากครับ จัดการเอาเอง
หรืออาจจะติดต่อไปทางผู้ให้บริการ ขอความช่วยเหลือเป็นครั้งๆไป

แน่นอนผู้ให้บริการจะมีเครื่องในความดูแลเยอะ และต้องจัดคิวในการให้บริการ
ระยะเวลาในการแก้ปัญหาก็ต้องล่าช้าออกไป ตามแต่จำนวนลูกค้าที่มีปัญหา และความเร็วในการหาปัญหาและแก้ปัญหาครับ

ปกติแล้ว Dedicated Pure ที่มิได้รวมค่าจ้างดูแลเนี้ย
จะมีการติดตั้งระบบต่างๆ พร้อมใช้งานให้เรียบร้อยแล้ว
หากต้องการ config อะไรเพิ่มเติม สามารถแจ้งได้
ในขั้นตอนการสั่งซื้อ หรือก่อนที่จะเซ็ตระบบจริง เพื่อ
ความสะดวกในการติดตั้งและเซ็ตระบบ

หลังจากติดตั้งระบบแล้วทางผู้ให้บริการจะจัดส่ง และส่งมอบ
เครื่องให้ทางลูกค้าตรวจสอบ และรับรองเครื่อง่าถูกต้อง
ตามที่ได้คุยกันมั๊ย หากเรียบร้อยก็จบครับ

อีกเคสคือการเช่าแบบดูแลเครื่อง อันนี้มีปัญหาอะไร
ก็สามารถแจ้งเข้ามาได้ครับ เพื่อปรับปรุงแก้ไขได้ครับ

ลองเลือกดูนะครับ มีผู้ให้บริการหลายรายครับ

ปู๊ก

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล