Dedicated ที่ไหนถูกสุดๆ

ถ้าจะเอา คอมไปเองได้หรือป่าว

ถ้า dedicated คือเช่าเครื่องครับ ถ้ายกเครื่อยไปเองคือ co-location ราคาจะถูกกว่า dedicate เล็กน้อย แต่เราต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายเรื่องค่าเครื่องและโปรแกรมเอง :smiley:

อาจเพิ่มข้อดี ของ colo คือ เครื่องคุณ จะยกออก ง่ายกว่า หน่อยนะครับ
dedicate เวลาย้ายทีลำบากหน่อยนะครับ

Dedicate จะยกเครื่องย้ายไปไหนฟะ ก็เช่าเครื่องเค้าน่ะ วัยรุ่นเซ็ง

อาจเพิ่มข้อดี ของ colo คือ เครื่องคุณ จะยกออก ง่ายกว่า หน่อยนะครับ
dedicate เวลาย้ายทีลำบากหน่อยนะครับ

อย่างฮา ครับ

คิดได้ ยังไงหว๋า คุณ ไทยดรีม

ทราบแล้วครับ ยากจริงๆ ต้องไม่ให้ยาม/พนักงานบริษัทเห็นไม่งั้นอาจโดนจับได้นะครับระวัง
ๆๆ :smiley:

อ่านแล้วฮาดีนะคะ คุณดรีมขา ขอบคุณมากคะ ที่ช่วยให้ดิฉันหายเครียดไปได้บ้าง :smiley: