ขอคำแนะนำหน่อยครับเรื่อง dedicated ครับ

อยากทราบว่า 1U กับ Mini ต่างกันอย่างไร

ระหว่าง Mini กับ 1U แบบไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

1U ดีกว่า

Mini ถูกกว่า

ขอบคุณนะครับ

สั้นๆ ได้ใจความ

[color="#8B0000"][size=“3”][font=“Tahoma”]

ผมขออธิบายแบบยาว ๆ ให้นะครับ น่าจะได้ใจความมากกว่า

1. Server แบบ 1U นั้นจะแพงกว่า เพราะใช้เครื่อง Server Brand name มาบริการเราครับ

เครื่อง 1U นั้น hardware ข้างในจะออกแบบพิเศษให้ประหยัดเนื้อที่ แต่มีคุณภาพสูง

รองรับ memory แบบ ECC ,ระบบ IO ก็มี RAID ,ส่วนของ Network ก็มีประสิทธิภาพสูง

มีระบบระบายอากาศและระบบอื่น ๆ ครบครัน ออกแบบให้ทนทานพร้อมสำหรับงานแบบ 24 ชม.ครับ

Brandname 1U Server

1. ส่วนเครื่องแบบ Mini PC case นั้น hardware ข้างในก็เป็นเกรด desktop ธรรมดา

ระบบ IO และ Network ก็มิได้เน้นความเร็วมากนัก แต่ก็ใช้งานทั่ว ๆ ไปได้ และใช้งาน 24 ชม.ได้

ประกอบง่ายใช้งานก็ง่ายครับ จึงมีราคาถูกกว่า

Mini PC

หากคุณแพนด้าใช้งานไม่หนักมากก็เอาแบบ Mini PC ก็ได้

เพราะทั้ง 1U และ Mini PC หาก traffic ไม่เยอะก็น่าจะให้ประสิทธิภาพใกล้เคียงกัน

** ในข้อ 1. แบบ 1U นั้น ต้องสอบถามผู้ให้บริการด้วยว่าเป็น Server ประกอบลง case 1U

หรือเป็นเครื่อง brand name น่ะครับ เพราะ hardware คุณภาพต่างกันมาก **

1U Server แบบประกอบเอง

[/font][/size][/color]

อยากบอกข้างบนว่า 1U แบบประกอบก็มีขายกันเกลื่อนครับ ไม่จำเป็นต้องแบรนด์

ใช้ Tower ก็ได้ครับ ไม่ต้องไปยัดลง Mini หรอก ราคาวางเครื่องเท่ากัน