สอบถามนะครับ เกี่ยวกับ Dedicated

สวัสดีครับ ผู้อาวุโสทุกท่าน ผมมีเรื่องมาสอบถามและอยากได้ความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับ Dedicated การวางเซิร์ฟเวอร์
โดยผมจะชี้ให้เห็นถึงปัญหาของผมก่อนนะครับ คือในอีก 4-5 เดือนผมอยากที่จะ ซื้อ Server โดยเว็บที่ผมทำจะเป็นเว็บเกี่ยวกับ
รูปภาพ ระบบร้านค้า แบบฝากประกาศขาย คล้าย ๆ เว็บประมูล และเว็บวีดีโอคลิป

1.อยากให้แนะนำยี่ห้อ วงเงินไม่เกิน 8 หมื่นบาทในการซื้อเครื่อง สเปคของเครื่อง
แนะเครื่องเซอร์ฟเวอร์ Brand Name เน้น CPU X 2 ได้ก็ยิ่งดีครับ จะ DELL, IBM, HP ก็ดีด้วยกันทั้งนั้น

2.อยากทราบถึงรายละเอียดของสัญญาการเช่า Colo หรือการเช่าซื้อ โดยปกติจะเป็นแบบไหน
โดยปกติทั่วไปก็สัญญารายปี ชำระรายเดือน

3.อยากทราบถึง ลิขสิทธิ์ Os และโปรแกรมที่จำเป็นสำหรับเครื่อง และราคาของ โปรแกรมต่าง ๆ
แนะนำ Linux + DA หลายเจ้าในนี้…ลงฟรีให้ได้ครับ

1. แถม… ดูลายเซ็นต์เพิ่มเติมในการหาและสอบถามข้อมูลได้ครับ

หากเราจะวาง colo นี่ ที่ไหนดีที่สุดอ่ะครับ ผมได้ลองอ่านจากหลาย ๆ กระทู้แล้วรู้สึกหลาย ๆ ที่มีปัญหา เลยอยากทราบว่าที่ไหนมีปัญหาน้อยที่สุด

ปัญหามันมีด้วยกันทุกที่ทุกเจ้าครับ… บางส่วนก็ขึ้นอยู่กับงบด้วยครับ หากอยากจะสบายใจก็ซื้อสัญญางานบริการ SLA ควบเข้าไปด้วยครับ
เว็บไซต์ที่เน้นความแน่นอน เขาก็ซื้อ SLA ควบเข้าไป… หากงบถีง… อะไรต่างๆก็ซื้อได้ครับ

เมื่อจะหาผู้ให้บริการ ช่วย post ลงหมวดโฆษณานะครับ ผู้ให้บริการจะได้สามารถลงโฆษณาได้เต็มที่ครับ

80000 นี้เช่าซื้อหรอครับ ต่อเดือนคงแพงแน่ๆ

ตั้งใจจะ ซื้อเลยครับ และค่อยจ่ายค่าโคโลเป็นราย ๆ เดือนไป … ผมค้นหาหลาย ๆ เว็บมีหลายตัวมาก ๆ เลย ช่วงนี้กำลังเก็บเงินน่ะครับเลยมองหาหลาย ๆ ที่และอยากได้ความรู้เพิ่ม กลัวว่าจะเสียค่าโง่แบบแพง ๆ หุหุ

เน้นงานด้านไหน? หากระบุได้…ก็จะดี จะได้ชี้โพร่งได้ถูก

หลัก ๆ เลยครับปล่อยไฟล์ดาวน์โหลดครับ เพราะอยากทำเว็บแจก อนิเมซับไทย น่ะครับ
กับพวกประมวลผลทั่วไป คือผมถามจากหลาย ๆ ที่มีแต่แนะนำให้ใช้เครื่องที่ Ram 32 gb ขึ้นไป
ไม่รู้ว่าจริงเท็จยังไงก็เลยยังต้องหาความรู้เพิ่มให้ได้มากที่สุดก่อนตัดสินใจว่าควรจะเลือกแบบไหนดี
เพราะเงิืนที่ผมจะใช้ในอีก 4-5 เดือนมันเป็นเงิน เก็บตั้งแต่เด็ก ๆ เลยอยากให้ได้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ -0-

แนะนำนะครับ หา disk ที่ i/o ดีๆ จะ SAS เป็นตัวเลือกที่ดีมาก แต่เกรงว่าราคาจะไม่อยู่ในงบประมาณ 8 หมื่นแน่นอน

ลองดูพวก 2U นะครับ ขยายได้มากกว่า 1u เยอะ ถ้าลง SATA 500 x6 ทำ raid 5 หรือ 10 ก็ได้ น่าจะอยู่ได้นานจนลืมเลยทีเดียว

เครื่อง brand name เช่น hp, dell, ibm จะช่วยลดอาการปวดหัวจาก server down เพราะว่า hardware เสียไปได้มากถึงมากที่สุด

ที่เหลือ ก็เอาเวลาไปทำ manage website ทำการตลาดให้แรงๆ รวยๆ ครับ

[quote author=redekasit link=topic=19558.msg185635#msg185635 date=1242559518]
สวัสดีครับ ผู้อาวุโสทุกท่าน ผมมีเรื่องมาสอบถามและอยากได้ความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับ Dedicated การวางเซิร์ฟเวอร์
โดยผมจะชี้ให้เห็นถึงปัญหาของผมก่อนนะครับ คือในอีก 4-5 เดือนผมอยากที่จะ ซื้อ Server โดยเว็บที่ผมทำจะเป็นเว็บเกี่ยวกับ
รูปภาพ(share hosting หรือ vps เมพๆ ก็ได้ครับ แต่ถ้าเว็บโตมาก วางเครื่องระบบของผมไม่ถึงหมื่น ^^) ระบบร้านค้า(ถ้ายังไม่ใหญ่มาก 4core+ram 8G เกินพอ) แบบฝากประกาศขาย คล้าย ๆ เว็บประมูล และเว็บวีดีโอคลิป(อันนี้โหด hdd บอกไม่ถูกเหมือนกันครับ ต้องปัจจัยอะไรหลายๆอย่าง)

ขอบคุณมาก ๆ

32G เยอะไป 8 ก็พอแล้ว ยิ่งเล่น Server รุ่นใหญ่ๆ Ram 32G นี่หลายหมื่น

RAM ซัก 4 GB ก็พอมั้งครับ RAM Server มันแพงครับ เฉพาะ RAM ถ้าเอา 32 GB ขนาดเอาของที่ไม่ใช่ของแท้ก็ครึ่งแสนแล้วครับ

แนะนำ spec
CPU Xeon Quad Core

ขอบคุณมากๆ เลยครับตอนนี้เริ่มได้คำตอบประกอบกับความรู้เพิ่มเติมมาเยอะเลย