เว็บของผมเป็นแบบนี้ควรเลือก Dedicated หรือ VPS ครับ

ผมทำเว็บเกี่ยวกับให้สมาชิกอัพเพลง แล้วเอาโค้ดไปวางที่ hi5 ครับ ใช้แบนวิดค่อนข้างมาก

ตอนนี้ผมเช่าโฮสต์อยู่ที่ เว็บโฮสต์ติ้งที่ให้สเปคประมาณนี้ครับ

พื้นที่/แบนวิด : 20GB/Unlimited

ขณะนี้พื้นที่ ที่ใช้ใกล้จะเต็มแล้วอ่ะครับลองดูสถิติได้ ที่นี่ ครับ

อยากทราบว่าผมควรจะเช่าเซอร์เวอร์แบบ Dedicated หรือว่าแบบ VPS ดีครับ?

ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับเครื่องเซอร์เวอร์เลยครับจะซื้อเครื่องก็กลัวจะเสียตังค์เปล่าเพราะทำไม่เป็น(+ไม่มีตังเยอะ…อิอิ)

ลืมบอกเว็บไซต์ครับ MusicBump

ใครพอมีแนวทางดีๆ ช่วยชี้นำด้วยครับ

ปล.ถ้าตั้งผิดบอร์ดย้ายให้ทีครับเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ครับ

ถ้างบถึงก็ Dedicated ไปเลยครับ
ถ้าจะใช้ b/w โหด

กรณีนี้ dedicate น่าจะดีกว่าครับ
ยัด hdd 1TB ซักลูกไว้เก็บข้อมูล

ขอบคุณครับ ผมจะลองไปหา Dedicated ดูครับ

ผมว่ามันผิดหมายเรื่องลิขสิทธิ์เพลงน่ะครับ พอดีว่าผมเคยมีลูกค้าที่ทำแบบนี้ครับ อัพไฟล์ mp3 , wav แล้วระบบจะแปลงเป็น flash player .flv ครับผม จากนั้นก็ให้ users นำไปโพสตามเว็บต่างๆ

1. กินแบนวิดมหาศาล ควรใช้ dedicated
  2. สุ่มเสี่ยงกฏหมายลิขสิทธิ์ ครีบผม ดั้งนั้นถ้าใช้ dedicated ผู้ให้บริการอาจจะเสี่ยงไปด้วย งั้นก็ซื้อเครื่องแล้วเอาไปวาง colo น่าจะดีกว่า เพราะถ้ามีอะไร เราก็รับผิดชอบโดยตรง

ผมมีเครื่อง บริการคล้ายๆด้านนี้อยู่ครับ หากสนใจ ถ้ามีงบควรจะเลือกซื้อ Server เองนะครับแล้ววาง Colo เอง

จะคุ้มค่ากว่าในระยะยาว แถมไม่ต้องผูกมัดกับใครด้วยครับ

ลองติดต่อมาครับ ยินดีให้คำปรึกษาฟรีครับ ผมเองก็สนใจเว็บแนวๆนี้เหมือนกันแต่ของผมถูกกฏหมายครับ

กำ จำผมไม่ได้หรอ มะนาวหวาน ไง ผมมีทางให้มันถูกกฎหมายแล้วครับ แต่ว่าต้องจ่ายเงินให้ค่ายเพลงต่างๆเป็นรายเดือน เดือนละประมาณ 3 หมื่นแหน่ะ

อ้าว เหอะๆ ลูกค้าเก่าเรานี่เอง

งั้นผมว่าซื้อเครื่อง ไม่ก็ติดต่อไปที่ MSN : crazymedia [-at-] hotmail.com เค้าน่าจะมีวิธี

ที่ผมบอกยังงี้เพราะผมเชื่อว่าเว็บคุณดังแน่นอนครับ เพราะเว็บไทยยังไม่มีที่ไหนทำ ได้เปรียบเรื่องความเร็วของคนในไทย ผมเลยถ้าจะดังทั้งทีก็หาวิธีที่จะอยู่ได้นาน ค่ายเพลงพอเค้าเห็นเราได้รายได้เยอะ ค่ายเพลงมันมักจะมาขอส่วนแบ่ง เป็นปกติ

เท่าที่ผมถามผู้มีความรู้น่ะ การนำเพลงไปแปะเว็บ blog ต่างๆ ไม่ผิดกฏหมายเพราะไม่สามารถ copy ได้ แต่มันจะผิดตอนที่ยอมให้ user อัพไฟล์เพลงลงนั่นแหละ กลัวพวกเจ้าของลิขสิทธิ์ ขอหมายค้นเครื่อง มันจะยุ่ง

อยากบอกทุกคนว่า ลูกค้าท่านนี้ดีครับ ทำเว็บได้ดี และทำระบบได้ดีมากๆ ถ้าใครมีทางออกก็ลองเสนอเค้ามาครับผม

ปล.ถ้ามีอะไรให้ช่วยยินดีน่ะครับ ซื้อเครื่องกับผมก็ได้ขายราคาทุน เดี๊ยวจัดที่วาง colo ดีๆ ไม่แพงให้

ลองดูเว็บนี้ครับ http://www.sparkstation.net/ ความเร็วดีมากๆ เหมือนอยู่ในประเทศ

คุณ teemsu

เดี๋ยวนี้ Dedicated ไม่แพง นะ มีหลายที่นะครับ

ถ้าสนใจ ลอง เข้ามาดู ได้ ที่ http://www.thaihosttalk.com/th1/index.php?topic=13773.msg135060

SvThai.COm ครับ

MiniPC-Slim E7200 / 2GB Ram / 250HDD

ราคา 9,999 ไม่มีค่าอะไรทั้งสิ้น