Dedicate server ของโฮสชื่อดัง เพิ่งใช้มา 3วัน ล่มไปแล้วสองที เราจะสามารถเรียกร้อ

เพิ่งใช้บริการ Dedicate server ของโฮสติ้งชื่อดังที่มีดีกรีว่าใหญ่ที่สุดของดาต้าเซนเตอร์แห่งหนึ่ง
เมื่อหยุดฉลองในหลวง 4 วันที่ผ่านมา ก็เพิ่งจะ schedule ย้ายโดเมนทั้งหมดเข้ามาหมาดๆเลย
แล้ววันนี้ ดาว์น แบบ เครื่องล่ม ไปสองครั้งแล้ว (ถึงขนาด ping ip ไม่เจอ)
ขนาดติดต่อโดยตรงกับเจ้าของก็ยังไม่ได้รับคำตอบที่น่าพอใจ หรือมาตรการป้องกันอะไร
โดเมนที่เพิ่งย้ายเข้ามาก็รันแอพพลิเคชั่นให้กับลูกค้าอยู่ด้วย
ซึ่งลูกค้าก็โวยต่ออีกทอดนึง…

ในกรณีนี้ หากโฮสมันยังติดๆดับๆอยู่แบบนี้เราสามารถเรียกร้องข้อเสียหายอะไรได้บ้างหรือครับ

ผมว่าขึ้นอยู่กับสัญญาที่คุณตกลงกันไว้นะครับ

เรียกร้องคงไม่ได้เรื่องเท่าไร…พาลให้เราปวดหัวมากยิ่งขึ้น (ย้ายถ้าจำเป็น)
ให้เขาแก้ให้ใช้งานได้ปกติโดยเร็วก็พอแล้วครับ

ลองหาสาเหตุให้ชัดก่อนนะครับ ว่าปัญหาอยู่ที่ไหน
อาจจะสคริบเว็บของลูกค้าคุณ เครืองดาวน์
หรือแรมเครืองที่เช่าอาจจะไม่พอกับ จำนวนเว็บทั้งหมดที่ต้องการนะครับ

เพระว่าถ้าย้ายไปที่อื่นก็อาจจะเจอแบบเดียวกันนะครับ

คงต้องสอบถามหาสาเหตุมาก่อนน่ะครับบ ซึ่งถ้าหากเค้าไม่สามารถให้คำตอบที่ชัดเจนได้
เราอาจจะขอคืนเงินกับเค้าได้ครับ (ถ้าเค้ามีนโยบาย หรือสามารถ) เพราะมันเช่ามาแล้ว
ยังไม่ได้ทำอะไรเลยระบบคุณดาวน์ไปแล้ว ซึ่งก็ต้องว่ากันตามสัญญาอีกทีครับว่าเค้าจะดูแล
ในส่วนไหนให้เราบ้าง

หรือหากไม่มีสัญญาก็คงลำบากหน่อยครับ ต้องว่ากันเรื่อง Spirit อีกทีครับ เค้าหักค่าเสียเวลา
นิดหน่อยก็ดูตามความเหมาะสมแล้วกันครับ

แต่ถ้าหากไม่ได้เรื่องได้ราวอะไรเลย PM มาแจ้งผมหรือ MOD ทางนี้ดูครับ เราจะช่วยคุยให้อีกทาง
ซ฿งอาจจะพอช่วยเหลือไหนจุดไหนได้บ้างครับ (จุดของการรวมตัว)

หากต้องการเปลี่ยนผู้ให้บริการ ก็ขอเสนอตัวด้วยคนนะครับ

Dear Khun handsome1 ,

[quote author=rt24 link=topic=3331.msg25579#msg25579 date=1150283603]

[quote author=rt24 link=topic=3331.msg25579#msg25579 date=1150283603]

ผมว่ามาถึงขั้นนี้แล้วต้องให้โอกาสเจ้าของหน่อยนะครับ ช่วย ๆ กันไป การดูแล Server มัน Dynamic ครับ เหมือนจะโอเค แต่ก็มีสิ่งที่ไม่คาดฝันมาอยู่เรื่อย ๆ

หากจะให้แนะนำเพื่อเป็นประโยชน์กับคนอื่น ๆ มันต้องมีการตัดสินใจบนฟื้นฐานของความเป็นจริง ความเชื่อถือ เชื่อใจ ตั้งแต่แรก (ทำใจไว้ด้วย) จากนั้นก็ต้องเป็น Partner กันครับ ผมเชื่อว่าทุกคนก็พยายามจะทำหน้าที่ของตัวเอง หากต้องการดีหน่อยก็ต้องเลือกดี ๆ

การที่เลือกจากบริษัทที่มีชื่อ ในความคิดของผมก็ไม่ได้เป็นสิ่งที่จะยืนยันได้มากนักว่า server เราจะไม่มีปัญหา บางทีบริษัทเหล่านี้อาจจะมีนานล้นมืออยู่ก็ได้ ทางที่ดี หาคนที่คุยกันได้ ประสานงานกันได้ดี ดีกว่านะครับ

พอดีทางโรงเรียนสอนมาแต่ margeting ไม่ได้สอนเรื่องมารยาท

ว่าจะแนะนำว่าให้ใส่ link ไว้ในลายเซ็นต์ก็พอแล้ว แล้วก็ตอบให้ตรงคำุถามให้เป็นประโยชน์ ยิ่งตอบเยอะก็ยิ่งดี
แต่ไม่ทันโดนแบนไปซะแล้ว

จากไปพร้อม จิตพิสัย -30

คงไม่มีใครคิดจะมาทำลายสถิติแล้วนะเนี่ย ไม่งั้น คงหนุกหนานๆ

เพิ่งไปโหวตเพิ่มให้เป็น -31 อะค่ะ

จิ้มลบไปให้หายคันไม้คันมือเป็น -32 แล้วครับ

เอาเป็นว่าตอบเจ้าของกระทู้หน่อย
ถ้ามีเวลานะครับ ลอง monitor เครื่องดูเลยครับว่ามันล่มยังไง remote เข้าไปดูเนี่ยแหละครับ
tail logfile ค้างไว้ซักสองสามแฟ้มดูสถานะให้หมดเลย พวก syslog อะครับ /var/log/ เนี่ยแหละ
(ขออภัยหากใช้ windows)

ขอบคุณทุกๆคนที่ให้ความช่วยเหลือมากครับ
วันนี้ ก็ดาว์น อีกแล้ว เป้นครั้งที่สาม ในสามวัน ที่ดาว์น ติดๆกัน…
อะไรกัน ดาว์นวันละครั้งเลย? แถมไม่โทรมาบอกต้องให้ลูกค้าเช็คเองแล้วโทรไปโวย?
ผมต่อสายตรงถึงเจ้าของ เขาก็ให้คำตอบว่า เป็นที่แอพของผมเอง!?

Dedicate ตัวนี้ Celeron 3GHz, Ram 512, Hdd IDE 80Gb รัน FreeBSD ใช้คอนโทรลพาเนล Plesk6
ไม่ได้เป้น reseller ครับ ใช้เองคนเดียว ใส่โดเมนลงไปแค่ประมาณ 10 โดเมนได้ ซึ่งก็มีแค่โดเมนเดียวเท่านั้น
ที่อัพโหลดคอนเทนท์ขึ้นไป ที่เหลือยังเป้นหน้า default ของ plesk อยู่เลย
ซึ่งโดเมนเดียวที่ว่ารันแอพพวก perl และ php อ่านไฟล์ เขียนไฟล์ ติดต่อ mysql ง่ายๆเองครับ ใช้เมมโมรี่อย่างพีคก็แค่ 30เมก…
ยิ่งจำนวน concurrent trx นี่ไม่ต้องพูดกัน มีประมาณ 10 นี่ก็ว่าอย่างมากแล้ว…

ที่เก่าที่เพิ่งย้ายออกมาจากที่ Pacific ซึ่งก็ไม่ได้ไปโมดิฟายแอพเลย เปลี่ยนแค่ root path
ซึ่งที่เก่าก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรทั้งนั้น (Support ดีกว่ามากๆเลยด้วย) เสียดายที่สู้ราคาไม่ไหวเลยต้องย้ายเข้าที่ใหม่นี่
แต่เสียความรู้สึกมากๆครับ หากวันพรุ่งนี้ยังดาว์นอยุ่อีกเห็นทีว่าจะต้องย้ายแล้ว

มีข้อมูลเพิ่มเติมอีกครับ… โฮสชื่อดังที่นี่มีเพื่อนผมอีกคนนึงก็เช่า dedicate ใช้เองอยู่อีกเครื่องนึง
เสปกเหมือนกันเด๊ะๆ แต่ยังไม่ได้ย้ายเข้ามาเลยสักกะโดเมน…
เมื่อเช้าเค้านั่ง update mysql ด้วย phpmyadmin อยู่ แล้วเครื่องก็ดาว์นไป…
เค้าเลยต่อสายตรงกับเจ้าของเลย ซึ่งก็ได้คำตอบว่าเป็นที่ Network!?

:angryfire: :angryfire: :angryfire: :angryfire: :angryfire: :angryfire:

ไม่ต้องรอถึงพรุ่งนี้แล้ว หลังจากที่ผมโพสต์ไปไม่กี่นาที มันดาว์นอีกรอบแล้วครับ
ลูกค้าที่ใช้แอพของบริษัทผมโทรหาผมยิกๆ จะเสียลุกค้าเอา…
ทางแอดมินของโฮสก็ดูเหมือนไม่ค่อยจะสนใจทางผมเท่าไหร่…

อาจจะถึงเวลาที่ต้องลาจากกัน ด้วยความหลังสามวันแล้วล่ะครับ

:angryfire: :angryfire: :angryfire: :angryfire: :angryfire: :angryfire:

สมควรย้ายแล้วครับ หาที่เช่าใหม่เลยครับ แอด msn มาคุยกับผมก็ได้ครับ มาปรึกษาผมได้ครับ

ต้องดูหลายอย่างครับ

[quote author=siambox.com link=topic=3331.msg25640#msg25640 date=1150344080]
ต้องดูหลายอย่างครับ