สอบถามการย้ายไฟล์รวมทั้ง db แบบยกเว็บผ่าน ข้ามโฮส

สอบถามการย้ายไฟล์รวมทั้ง DB แบบยกเว็บข้ามโฮส

คือเป็นแบบนี้ครับ ต้องการย้ายข้อมูล ทั้งเว็บ แบบว่า ย้ายข้ามโฮส

โดยที่เราไป รวมรวบจากอีกเครื่องมาสู่อีกเครื่อง มีวิธีการแบบง่ายๆๆไหมครับ แทนการ แบล๊กอัพ ทาง FTP ซึ่งช้ามาก

ต้องการฐานข้อมูลเดิมๆทั้งหมด เพราะว่าถ้าย้ายทาง FTP มันจะมีปัญหาเรื่อง DB กับภาษาที่เข้ากันไม่ค่อยได้ ( ถ้าแก้เพียบเลยไม่ไหว )

และการแบล๊กอัพผ่าน root เราต้องเข้าไปที่ไหนมั่งครับเพื่อรวมไฟล์มาแล้วเอามาใส่อีกเครื่องหนึ่ง ขอคำสั่งที่จำเป็นด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ที่ใหม่ ที่เก่า ใช้ cp ตัวเดียวกันหรือเปล่า ถ้ไช่
ไม่ใช้ backup ของ cp ล่ะครับ

ตามนี้เลย ยิ่งถ้าเป็นDA ยิ่งทําง่ายๆเลย ส่วนcontrolpanel ตัวอื่นไม่รู้
แต่ก็คงไม่ต่างกันมาก

ตัวเดียวครับ DA

คุณให้ Admin โชว์… mysql status ส่งมาให้ดูหน่อยครับ ผมอยากทราบว่า Charset Native มันเหมือนกันจริงหรอ?
แจ้งให้ admin เรียกคำสั่ง mysql -uxxxx -p แล้วสั่ง status มันจะโชว์ server mysql config ให้ทราบ

หมายเหตุ
phpmyadmin ต่างเวอร์ชั่นกันก็มีผล… ขอรายละเอียดทั้งตอน export & import มากกว่า…ไม่งั้นวิเคราะห์ยาฉีดไม่ได้ว่าจะฉีดยาอะไรมันถึงหาย…

หือๆๆ จริงๆ แล้ว อยากให้โฮสอ่าน ค่าโกลบอล เป็น tis620 หรือ utf8 ตั้งค่ายังไงครับ คงลองหัดทำเองอะ ไม่อยากรบกวน admin มาก

[color=red]ขอบคุณพี่ devonepro

ปกติผมไม่ได้ดูค่า setting จาก phpmysql เลย… ขอเดานะ ต่า Global ตัวใหม่เป็น latin ส่วนตัวเก่าเป็น tis620

หากเราดูจาก phpmyadmin (ข้อมูลใน table) ควรจะออกเป็นไทยได้ปกติ อันนี้ช่วยทดสอบให้ผมดูหน่อยครับว่าตรงกันในความเข้าใจผมไหม…

แต่ดูจาก Native MySQL แล้ว… มันไม่ได้ตรงกันเลยนะครับ

ผมดูจาก mysql command line ได้ดังนี้

Connection:

ตอน export ไม่มีปัญหาครับ
แต่แฟ้ม .sql ที่ได้ ให้ลบ DEFAULT CHARSET=tis620 ออกให้หมด

แล้วก็ดูด้านบนๆ จะมีบรรทัดนึง (อยู่ใน /* */ comment) เขียนว่า SET NAMES utf8 ก็ให้ลบทิ้งด้วยเช่นกันครับ

CHARSET ไม่เหมือนกันนี่ครับ
ลองดู /etc/my.cnf เทียบกันดูครับ

ส่วนการย้าย Database ข้ามเครื่อง ลอง mysqldump ดูครับ

mysqldump -uDBuser -pDBpass -hRemoteIp DBname | mysql -uDBuser -pDBpass DBname

หือ ไม่อยากเชื่อเลย วันนี้ได้ความรู้มาอีกระดับหนึ่ง จ๊าบ

แต่ว่า ขอถามหน่อบครับ ระหว่าง tis620 กับ utf8

หากเลือกได้ควรจะเลือก UTF-8 ครับ… แนะนำให้ทาง admin ทำให้ดีกว่า ยกเว้นเสียแต่ว่าคุณเป็น admin เข้าถึง root permission ได้

ครับผม

เข้าแบบที่ พี่ สมชายบอกหรือป่าวครับ

ถ้าเซตไปแล้วอย่าแก้ครับ
มีปัญหาแน่ๆ

ถ้ามีเว็บอยู่ในเครื่องอยู่แล้ว ก็คิดผิดครับ ถ้าจะแก้ตอนนี้ มีผลกระทบแน่นอน

หากเป็น Joomla, Mambo, SMF, phpBB และอีกหลายตัวมีเครื่องมือในการ Convert และยังมีโปรแกรมสคริปในการ Convert TIS–>UTF แต่ควรจะทดลองก่อน

หาตัวนี้มาลองก่อนได้…

Phanupong Panyadee

http://www.appservnetwork.com

Convert Database from TIS-620 to UTF-8